đất làm vườn thu hồi mở rộng làm đường co được đền bù?

Chủ đề   RSS   
  • #60119 09/09/2010

    thuy333

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đất làm vườn thu hồi mở rộng làm đường co được đền bù?

    Gia đình tôi đang ở thuộc huyện Cai Lậy,tỉnh Tiền Giang. Đi ngang nhà tôi là con đường đổ bê tông gần 2m. Cách đây 2 năm,khi thu hồi đất để đổ bê tông thì dân không được đền bù phần đất đó,như vậy là đúng hay sai? Hiện nay,địa phương đã cắm mốc thu hồi thêm vào phần đất của tôi  3m để mở rộng đường,nhưng nói là chỉ đền bù số cây trồng trên diện tích đó chứ không đền bù đất. Vậy tôi xin hỏi như vậy có đúng theo pháp luât không,và nếu được đền bù,thì giá đền bù sẽ là bao  nhiêu?Phần đất sắp bị thu hồi là đất nông nghiệp,trồng trái cây như sầu riêng,cam,nhãn....Kính mong luật sư giải đáp thắc mắc của toi
     
    7176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60131   09/09/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9922)
    Số điểm: 56315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3759 lần
    Lawyer

    Chào bạn Theo quy định của Luật đất đai năm 2003, đất gia đình bạn bị thu hồi để làm đường giao thông phục vụ lợi ích cộng cộng của địa phương nên không được đền bù. Do vậy, gia đình bạn chỉ được đền bù phần tài sản trên đất bị thu hồi (cây, trái, công trình, nhà ở...). Thân
    Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 03:11:47 PM

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #60157   09/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3545 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Sao lại vậy anh Tuấn?
    Khoản 1, khoản 2 Điều 42 Luật đất đai quy định:
    1. Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 của Luật này thì người bị thu hồi đất được bồi thường, trừ các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật này.

    2. Người bị thu hồi loại đất nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.
    Điều 39 Luật đất đai về thu hồi đất sử dụng vào mục đích quốc phong, anh ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng cũng có quy định đất bị thu hồi dể sử dụng vào mục đích lợi ích công cộng thì không được bồi thường đâu.

    Như vậy, nếu đất của bạn thuy333 đã được cấp GCNQSD hoặc đủ điều kiện để được cấp GCNQSD và không thuộc các trường hợp bị loại trừ theo khoản 1 Điều 42 nói trên, thì Nhà nước phải bồi thường khi thu hồi.
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 04:58:46 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60208   10/09/2010

    thuy333
    thuy333

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hoỉ thêm về việc thu hồi đất làm vườn để mở rộng làm đường

    tôi muốn hỏi thêm luật sư,gia đình tôi có sổ đỏ trên số đất sắp bị thu hồi,vậy có thuộc diện được đền bù hay không?
     
    Báo quản trị |  
  • #60212   10/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3545 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Vậy thì đương nhiên gia đình bạn được bồi thường

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |