Đất không có nhà không được hợp thức hoá QSDĐ

Chủ đề   RSS   
  • #297529 16/11/2013

    Đất không có nhà không được hợp thức hoá QSDĐ

    Tôi thuộc địa bàn thị trấn. Bố mẹ tôi có lô đất nguồn gốc do UBNDthị trấn cấp năm 1980 diện tích 500 m2. Năm 1981 thì bố mẹ tôi làm nhà ở trên lô đất đó. Sau một thời gian bố mẹ tôi đều lần lượt qua đời. Chúng tôi, là ba người con được hưởng thừa kế tài sản nhà, đất của bố mẹ để lại.

    Đất đươc chia ba phần bằng nhau, riêng anh cả được nhận phần đất có nhà ở. Năm 2013 chúng tôi làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở lần đầu (hợp thức hoáQSDĐ), khi hồ sơ luân chuyển đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính thì cơ quan thuế chỉ xác định nghĩa vụ tài chính đối với phần lô đất có nhà của anh cả, hai lô còn lại cơ quan thuế trả lại hồ sơ cho Văn phòng đăng ký QSDĐ với lý do: Đất không có nhà ở nên không thể hợp thức hoá quyền sử dụng đất ở trừ trường hợp có Quyết định chuyển mục đích sử dụng của cơ quan có thẩm quyền. Việc giải quyết của cơ quan thuế như vậy có đúng không? nhờ luật sư tư vấn giúp anh em chúng tôi. Xin chân thành cám ơn Dân luật !

     
    3283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297533   16/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    Chào bạn. 

    "Bố mẹ tôi có lô đất nguồn gốc do UBNDthị trấn cấp năm 1980 diện tích 500 m2": khi được cấp đất thì thửa đất đó đươc xác định là đất sử dụng với mục đích gì : đất ở hay đất nông nghiệp ?

    Căn cứ để xác định loại đất khi cấp giấy chứng nhận, theo luật đất đai 2003 :

    Điều 14. Căn cứ để xác định loại đất trên thực địa

    Việc xác định loại đất trên thực địa theo các căn cứ sau đây:

    1. Theo hiện trạng sử dụng đất phù hợp với quy hoạch sử dụng đất được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt;

    2. Theo quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    3. Theo đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp không phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    Như vậy :

    - nếu đất của cha mẹ bạn được cấp năm 1980 với mục đích sử dụng là đất ở thì các anh em của bạn sẽ được thừa kế đất với mục đích sử dụng đất là đất ở. Trường hợp này thì cơ quan thuế đã làm không đúng.

    - nếu đất của cha mẹ bạn được cấp năm 1980 với mục đích sử dụng là đất nông nghiệp thì được thừa kế với mục đích sử dụng đất là đất nông nghiệp (theo khoản 2, điều 14). Riêng đất đã có nhà thì được công nhận mục đích sử dụng là đất ở (theo khoản 1, điều 14). Sau khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  là đất nông nghiệp thì được tiến hành làm thủ tục chuyễn mục đích sử dụng đát sang đất ở. Trường hợp này thì cơ quan thuế đã làm đúng.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 16/11/2013 06:48:36 SA
     
    Báo quản trị |