Đất không cho tách thửa có bán được không?

Chủ đề   RSS   
  • #530849 15/10/2019

    Đất không cho tách thửa có bán được không?

    Xin hỏi luật sư một trường hợp như sau mong luật sư giúp!
     
    Hiện nay e tính bán một lô đất có tổng diện tích 293m2 trong đó ( 100m2 đất ở, 193m2 đất trồng cây lâu năm) và đã có 1 bìa đỏ có tổng diện tích như vậy!
    Vậy e muốn bán 100m2 đất ở mà chưa tách thửa riêng ra được vì chỗ e đang ở là khu vực quảng nam nằm trong (chỉ thị 06 của ubnd tỉnh không cho tách thửa và chuyển mục đất), dự kiến đến năm 2020 mới xóa chỉ thị 06 này! mà hiện giờ em rất cần tiền nên muốn bán gấp!
     
    Kính mong luật sư hướng dẫn giúp! có bán được không và thủ tục để bán khi chưa tách thửa được, phải làm như thế nào!
    Xin chân thành cảm ơn!
     
    3599 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn letuan.bd1795@gmail.com vì bài viết hữu ích
    admin (19/10/2019) ThanhLongLS (16/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530866   15/10/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Yêu cầu tách thửa là một trong những quyền của người sử dụng đất. Nhưng hiện nay, điều kiện để được tách thửa chưa có quy định chung cho tất cả các trường hợp và tất cả các địa phương trong một văn bản pháp luật mà được phân bổ cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành. Nghĩa là mỗi địa phương sẽ có một hoặc một số văn bản quy định về điều kiện tách thửa đối với từng loại đất.

    Với những thông tin của bạn thì đất của bạn tọa lạc tại khu vực Quảng Nam nằm trong (chỉ thị 06 của UBND tỉnh không cho tách thửa và chuyển mục đất), dự kiến đến năm 2020 mới xóa chỉ thị 06 này.

    Hiện tại, bạn muốn tách 100m2 đất ở để bán, tuy nhiên theo văn bản trên thì bạn chưa được tách thửa. Theo đó, căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

     2. Không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất đối với trường hợp tự chia tách thửa đất đã đăng ký, đã được cấp Giấy chứng nhận thành hai hoặc nhiều thửa đất mà trong đó có ít nhất một thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

     Vì vậy, đối chiếu quy định nêu trên, do không được tách thửa nên trong trường hợp này bạn không thể làm thủ tục tách mảnh đất trên để bán. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    letuan.bd1795@gmail.com (16/10/2019) ThanhLongLS (16/10/2019) admin (19/10/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.