Đất khai hoang

Chủ đề   RSS   
  • #404429 29/10/2015

    hoang.hieuss

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất khai hoang

    Gia đình tôi ở Xã Quảng Cư Thị Xã Sầm Sơn Tỉnh Thanh Hóa được thị xã Sầm Sơn , Thanh Hóa cho phép đắp đê khai hoang một khu đất ven sông Mã làm nuôi chồng thủy sản từ năm 1993 thời hạn là 10 năm cho tới năm 2003 là hết hạn . nhưng gia đình vẫn đóng thuế hàng năm để tiếp tục nuôi thủy sản cho tới nay.

    Hiện nay Tỉnh Thanh Hóa VÀ Thị Xã Sầm Sơn đang có ý định thu hồi lại .

      Vậy cho tôi hỏi nếu lấy lại thì có được đền bù gì không và mức đền bù là như thế nào ? ( Đê và cống là do gia đình tôi bỏ công sức ra làm )

     
    2888 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444496   28/12/2016

    Chào bạn, dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin được góp ý như sau:

    Thứ nhất: Về việc gia đình bạn có được bồi thường hay không khi nhà nước thu hồi đất 

                Căn cứ vào Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013 về Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

    Theo thông tin bạn đưa ra thì đất của gia đình bạn là đất thuê trả tiền thuê đất hằng năm. Theo đó đất này không được bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi tuy nhiên vẫn được bồi thường chi phí về đất còn lại theo quy định của luật đất đai như sau:

    “Điều 76. Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

    [...]c) Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;[...]”

    Thứ hai: Về mức bồi thường

    Theo hướng dẫn tại Điều 3 Nghị định 47/2014 về Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng:

    2. Chi phí đầu tư vào đất còn lại là các chi phí mà người sử dụng đất đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất nhưng đến thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định thu hồi đất còn chưa thu hồi hết. Chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm toàn bộ hoặc một phần của các khoản chi phí sau:

    a) Chi phí san lấp mặt bằng;

    b) Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;

    c) Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

    d) Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất.

    3. Điều kiện xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại:

    a) Có hồ sơ, chứng từ chứng minh đã đầu tư vào đất. Trường hợp chi phí đầu tư vào đất còn lại không có hồ sơ, chứng từ chứng minh thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) căn cứ tình hình thực tế tại địa phương quy định việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại;

    b) Chi phí đầu tư vào đất không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.

    4. Chi phí đầu tư vào đất còn lại được tính phải phù hợp với giá thị trường tại thời điểm có quyết định thu hồi đất và được xác định theo công thức sau:   

                                

    Trong đó:

    P: Chi phí đầu tư vào đất còn lại;

    P1: Chi phí san lấp mặt bằng;

    P2: Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;

    P3: Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

    P4: Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất;

    T1: Thời hạn sử dụng đất;

    T2: Thời hạn sử dụng đất còn lại.

    Đối với trường hợp thời điểm đầu tư vào đất sau thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thì thời hạn sử dụng đất (T1) được tính từ thời điểm đầu tư vào đất.

    Do đó áp dụng công thức trên bạn có thể tính chi phí được hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất trong trường hợp của gia đình mình.

    Trên đây là góp ý của tôi, nếu bạn vẫn còn thắc mắc có thể liên hệ tới chúng tôi để được giải đáp. Trân trọng.

     

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Hương

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #444510   28/12/2016

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4391
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 199 lần
    Moderator

     

    hoang.hieuss viết:

     

    Gia đình tôi ở Xã Quảng Cư Thị Xã Sầm Sơn Tỉnh Thanh Hóa được thị xã Sầm Sơn , Thanh Hóa cho phép đắp đê khai hoang một khu đất ven sông Mã làm nuôi chồng thủy sản từ năm 1993 thời hạn là 10 năm cho tới năm 2003 là hết hạn . nhưng gia đình vẫn đóng thuế hàng năm để tiếp tục nuôi thủy sản cho tới nay.

    Hiện nay Tỉnh Thanh Hóa VÀ Thị Xã Sầm Sơn đang có ý định thu hồi lại .

      Vậy cho tôi hỏi nếu lấy lại thì có được đền bù gì không và mức đền bù là như thế nào ? ( Đê và cống là do gia đình tôi bỏ công sức ra làm )

     

     

    Chào bạn ! Mình xin cho ý kiến như sau, bạn tham khảo nhé!

    Ở trường hợp của bạn khi Nhà nước thu hồi thì không bồi thường về đất, mà chỉ bồi thường về các khoản đầu tư vào đất tại tại khoản 2 khoản 3 điều 3 nghị định 47/2014/NĐ-CP

    2. Chi phí đầu tư vào đất còn lại là các chi phí mà người sử dụng đất đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất nhưng đến thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định thu hồi đất còn chưa thu hồi hết. Chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm toàn bộ hoặc một phần của các khoản chi phí sau:

    a) Chi phí san lấp mặt bằng;

    b) Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;

    c) Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

    d) Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất.

    4. Chi phí đầu tư vào đất còn lại được tính phải phù hợp với giá thị trường tại thời điểm có quyết định thu hồi đất và được xác định theo công thức sau:

    Trong đó:

    P: Chi phí đầu tư vào đất còn lại;

    P1: Chi phí san lấp mặt bằng;

    P2: Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;

    P3: Chi phí gia cố khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

    P4: Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất;

    T1: Thời hạn sử dụng đất;

    T2: Thời hạn sử dụng đất còn lại.

    Đối với trường hợp thời điểm đầu tư vào đất sau thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thì thời hạn sử dụng đất (T1) được tính từ thời điểm đầu tư vào đất 

    Gia đình bạn đã đầu tư những chi phí gì vào đất thì dựa vào công thức trên để tính ra số tiền cụ thể được bồi thương. Nhưng lưu ý bạn nói suôn với Nhà nước thì không được đâu, bạn phải chứng minh bằng những giấy tờ, hóa đơn có liên quan đến những chi phí đã đầu tư vào đất.

    Bên cạnh đó gia đình bạn cũng sẽ được hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất tại khoản 1, khoản 3, khoản 4, khoản 5 điều 19 nghị định 47/NĐ-CP. Trường hợp gia đình bạn đang sử dụng đất nuôi trồng thủy sản do nhận khoán đang trực tiếp sản xuất nông nghiệp và có nguốn thu nhập ổn định từ sản xuất trên đất đó.

    Nếu thu hồi thì Nhà nước hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất cho gia đình bạn bằng tiền, không quá 5 lần giá đất nông nghiệp cùng loại trong bảng giá đất của địa phương, căn cứ tại điểm b khoản 1 điều 20 nghị định 47/2014/NĐ-CP.

     

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |