Đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê để xây dựng chung cư có chịu lệ phí trước bạ không?

Chủ đề   RSS   
  • #550784 30/06/2020

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (853)
    Số điểm: 9650
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê để xây dựng chung cư có chịu lệ phí trước bạ không?

    Liên quan đến lệ phí trước bạ thì bạn có thể xem quy định tại Nghị định 140/2016/NĐ-CP nhé. Theo đó nhà, đất là đối tượng chịu lệ phí trước bạ. Tại Điều 3 Nghị định quy định:

    "Điều 3. Người nộp lệ phí trước bạ

    Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ các trường hợp thuộc diện miễn lệ phí trước bạ theo quy định tại Điều 9 Nghị định này."

    Theo đó trường hợp này nếu có thực hiện thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với đất và nhà chung cư này thì phải nộp lệ phí trước bạ. Đăng ký ở đây bao gồm đăng ký lần đầu và đăng ký biến động.

     
    238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận