dat dai nha cua

Chủ đề   RSS   
  • #94886 14/04/2011

    thuhuong1112

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dat dai nha cua

    Nhà tôi có 1 mảnh đất gần 500m, đất được cấp bởi cơ quan nam 1990,tính đến thời điểm này là hơn 21 năm nhưng chưa làm được giấy tờ, có đưa cho vài người cò làm rồi sau đó cũng trả lại hồ sơ, tiền mất mà không được gì

    Bây giờ chúng tôi đã lớn ba mẹ muốn chia cho mỗi đứa 1 miếng đất,nhưng bây giờ tôi muốn xây nhà riêng không có sổ đỏ vậy phải làm sao?? Mong giải thích dùm tôi, chúng tôi muốn mỗi người đứng tên riêng biệt để xây nhà, nếu không có giấy tờ thì sẽ không xin được giấy phép xây dựng.
    cho tôi hỏi nếu di dich vu làm thi ở đâu là chắc chắn vì giấy tờ không co gì hết chỉ là 1 tờ giấy viết tay va mấy bản pho to con may tở gốc cha me tôi lam mất hết roi.mong dc sự giúp đỡ cua ls
     
    5268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #94905   14/04/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 373 lần


    -Nếu như trường hợp đất của gia đình bạn đã được sử dụng ổn định lâu dài ổn định từ 1990 cho đến nay mà được UBND xã, phường thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp phù hợp với quy hoach, kế hoạch sử dụng đất của địa phương thì hoàn toàn có quyền xin cấp giấy chứng nhận QSD đất mà không phải đóng tiền sử dụng đất (KHoản 4, Điều 50, Luật đất đai 2003).
    -Theo như bạn nói, cần thiết phải thực hiện các thủ tục sau đây: xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ > tách thửa đất + chuyển nhượng QSDĐ

    +XIn cấp giấy chứng nhận QSDĐ

    B1:Cha mẹ bạn nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận QSDĐ lên UBND cấp xã nơi có đất (gồm đơn đề nghị theo mẫu, CMND và hộ khẩu bản sao của chủ sở hữu (bản sao bạn cần chứng thực tại UBND)). Như tôi đã nói, nếu đất bạn sử dụng ổn định lâu dài từ 1990 và không có tranh châp, UBND xã sẽ xác nhận thì bạn không cần bất cứ một giấy tờ nào khác ngoài giấy tờ mà tôi đề cập.

    B2:Nộp tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả hồ sơ tại Ủy ban nhân dân phường –xã, thị trấn (trong giờ hành chính từ thứ hai đến sáng thứ bảy hàng tuần).Cán bộ địa chính phường – xã, thị trấn kiểm tra tính đầy đủ: Trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ cán bộ tiếp nhận viết biên nhận trao cho người nộp; Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hướng dẫn một lần để người nộp hoàn thiện hồ sơ.

    B3: Nhận kết quả giải quyết tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của UBND phường xã, thị trấn (trong giờ hành chính từ thứ hai đến sáng thứ bảy hàng tuần). Thời hạn giải quyết 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Nghĩa vụ tài chính gia đình bạn phải thực hiện là lệ phí trước bạ đất (0,5% giá trị đất) + lệ phí cấp giấy chứng nhận QSDĐ.

    +tách thửa đất + chuyển nhượng QSDĐ

    Trước khi có ý định tách thửa, gia đình bạn cần tìm hiểu diện tích tối thiểu đất sau khi tách thửa ở khu vực bạn sống.

    B1: Chuẩn bị hồ sơ tách thửa + chuyển nhượng QSDĐ: đơn xin tách thửa, giấy chứng nhận QSDĐ (bản sao có chứng thực), hợp đồng tặng cho (có công chứng tại văn phòng công chứng hoặc chứng thực tại UBND).(bạn hỏi UBND xem cần nộp mấy bộ)

    B2:Nộp tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả hồ sơ tại Ủy ban nhân dân phường - xã, thị trấn (trong giờ hành chính từ thứ hai đến thứ sáu hàng tuần).
    - Cán bộ địa chính phường - xã, thị trấn kiểm tra tính đầy đủ
    + Trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ cán bộ tiếp nhận viết biên nhận trao cho người nộp.
    + Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hướng dẫn một lần để người nộp hoàn thiện hồ sơ.

    B3:Nhận kết quả giải quyết tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Ủy ban nhân dân phường-xã, thị trấn (trong giờ hành chính từ thứ hai đến thứ sáu hàng tuần).  Nghĩa vụ tài chính phải thực hiện: lệ phí trước bạ đất (người được tặng cho phải nộp căn cứ vào giá trị đất tặng cho 0,5%), lệ phí tách thửa,. Thông thường, người nhận bất động sản trong hợp đồng tặng cho phải nộp thuế thu nhập cá nhận, nhưng đây là việc tặng cho giữa cha mẹ đẻ với con cái nên được miễn (Điều 4, Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 )
    Cập nhật bởi Im_lawyerx0 ngày 14/04/2011 08:51:54 AM

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #95630   16/04/2011

    thuhuong1112
    thuhuong1112

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư cho em hỏi
    em muốn làm thì các giấy tờ làm cấp Giấy chứng nhận QSDĐ mới đó bao gồm đơn gi vậy,và em mua o đâu.em có phải lên quận để vẽ lại bản vẻ không.nếu vẽ thì em vẻ tổng diện tich đất và thêm 1 bản vẽ tách thửa của e phải không anh
    em cảm on anh
     
    Báo quản trị |  
  • #95631   16/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào bạn!

    Bạn có thể tham khảo vấn đề này ở đây

    Chúc bạn may mắn!

    thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #95636   17/04/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 373 lần


    -Do thửa đất của gia đình bạn chưa có giấy chứng nhận QSDĐ hay bất cứ một giấy tờ nào quy định tại ĐIều 1, 2 và 5 LĐĐ 2003, nên gia đình cần hoàn thành việc xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ để có thể tiến hành tách thửa đất.

    -Về hồ sơ xin tách thửa : bạn nên chuẩn bị trước như trên tôi đã liệt kê, có thể kèm theo bản vẽ sơ đồ dự kiến phân chia. Chi tiết, bạn có thể xin hướng dẫn ở UBND nơi nộp hồ sơ.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #95735   17/04/2011

    thuhuong1112
    thuhuong1112

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đất được cấp và sử dụng nam 1990 xây dung nam 1991 mà muốn lam gcn quyên sở hữu mà không có giấy tờ nào làm bằng chứng  thì vào điều luật đất dai nào vậy anh
     
    Báo quản trị |