DanLuat 2015

Đất đai, nhà của

Chủ đề   RSS   
  • #372187 02/03/2015

    hoangnamtmc

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất đai, nhà của

    Tôi có cho cha mẹ mượn một số tiền cách đấy (Số tiền này cha mẹ cho đứa em trai tôi ) tôi có làm biên nhận có 2 đứa em và cha mẹ cùng ký tên  nhưng không nói rõ khi nào cha mẹ trả cho tôi. Sau đó gần 6 năm cha mẹ làm di chúc và sang tên chủ quyền nhà đang ở cho em gái chưa có chồng,  rồi cha mẹ lần lượt qua đời . Xin hỏi em gái tôi đã được thừa kế căn nhà của cha mẹ nên phải trả lại số tiền đó cho tôi đúng không ?

     
    3205 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372352   03/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Em gái bạn được thừa kế căn nhà của cha mẹ bạn nên phải thực hiện nghĩa vụ của người có di sản, đó là trả bạn số tiền mà cha mẹ bạn đã mượn của bạn khi còn sống. Bạn cũng lưu ý là "Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế" theo quy định tại Điều 645 Bộ luật dân sự 2005.

     
    Báo quản trị |  
  • #372802   06/03/2015

    vinhphuc8785
    vinhphuc8785

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi một vấn đề ah

    Em đã mua một miếng đất ở Thái Hà (sau rạp chiếu phim), e mua được 2 tháng chỉ có giấy tờ viết tay chủ đất chưa bao giờ nộp thuế đất, (miếng đất này chủ mua năm 1990). Nay em muốn làm Sổ đỏ.

    Tư vấn giúp e về thủ tục và các loại chi phí mà em phải đóng. Miếng đất cảu e là 30m2.

    Em xin cảm ơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #372929   07/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn làm hồ sơ xin cấp sổ đỏ và gửi đến UBND quận nơi có thửa đất theo quy định tại Điều 18 Quyết định 24/2014/QĐ-UBND ngày 20/6/2014 của UBND thành phố Hà Nội.

    Các loại chi phí bao gồm lệ phí cấp sổ đỏ và tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 46 Quyết định 24/2014/QĐ-UBND và sửa đổi tại khoản 2 Điều 1 Quyết định 94/2015/QĐ-UBND về Thu tiền sử dụng đất cấp giấy chứng nhận cho hộ gia đình, cá nhân đối với đất đã sử dụng trước ngày 15/10/1993 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 Điều 17 Quy định này:

    "1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác từ trước ngày 15/10/1993; tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất không có một trong các hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 19 Quy định này, nếu được cấp Giấy chứng nhận thì thu tiền sử dụng đất như sau:

    a) Trường hợp đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng trong hạn mức công nhận đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân; đối với diện tích đất ở vượt hạn mức công nhận đất ở (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định tại điểm b, c khoản 5 Điều 44 Quy định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    b) Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức được Nhà nước giaođất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì không phải nộp tiền sử dụng đất.

    2. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để ở mà tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã có một trong các hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 19 Quy định này, nếu được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở thì phải nộp 50% tiền sử dụng đất đối với diện tích đất trong hạn mức công nhận đất ở theo giá đất quy định tại Bảng giá đất; nộp 100% tiền sử dụng đất đối với diện tích đất vượt hạn mức công nhận đất ở theo giá đất quy định tại điểm b, c khoản 5 Điều 44 Quy định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì phải nộp 50% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định tại điểm b, c khoản 5 Điều 44 Quy định này của loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp có thời hạn sử dụng đất cao nhất quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai 2013 tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền"

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525

0 Thành viên đang online
-