Đất Đai, nhà cửa

Chủ đề   RSS   
  • #286363 15/09/2013

    thongoc_pk74

    Female
    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất Đai, nhà cửa

    Thưa luật sư!

    Tôi có mảnh đất trước đây chưa có sổ đỏ, nay tôi bán cho chị gái tôi 6m=120m vuông, thủ tục phải làm như thế nào và thuế phai nộp là bao nhiêu?

     
    3197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286618   17/09/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1352 lần
    Moderator

    thongoc_pk74 viết:

    Thưa luật sư!

    Tôi có mảnh đất trước đây chưa có sổ đỏ, nay tôi bán cho chị gái tôi 6m=120m vuông, thủ tục phải làm như thế nào và thuế phai nộp là bao nhiêu?

    Theo Điều 106 Luật đất đai 2003, Điều 66 Nghị định 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ thì điều kiện để chuyển nhượng quyền sử dụng đất:

    Kể từ ngày 1/01/2008 khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải tuân thủ quy định:

    - Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    - Đất không có tranh chấp;

    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    - Trong thời hạn sử dụng đất.

    Do đó, để có thể chuyển  nhượng thì chị phải làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước. sau đó mới làm thủ tục chuyển nhượng.

    Thủ tục chuyển nhượng gồm:

    Bước 1: nộp hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất

    Bước 2: Trong thời hạn không quá 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, gửi hồ sơ cho cơ quan quản lý đất đai thuộc Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho các bên chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính.

    Trong thời hạn không quá 05 ngày làm việc, kể từ ngày thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, các bên tham gia chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại nơi đã nộp hồ sơ.

    Về lệ phí trước bạ

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP của Chính phủ ngày 17/06/2011 về lệ phí trước bạ và Điều 6 Thông tư 124/2011/TT-BTC hướng dẫn Nghị định số 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ, tỷ lệ phần trăm (%) lệ phí trước bạ nhà, đất là 0,5%. Giá đất tính phí trước bạ căn cứ theo bảng giá nhà, đất do UBND tỉnh, thành phố ban hành vào ngày 01.1 hàng năm.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #287322   20/09/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Đất chưa có sổ đỏ thì bạn không thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng được.

    Bạn phải cấp sổ đỏ cho toàn bộ diện tích này sau đó tách thửa đất ra và chuyển nhượng thửa đất này cho người mua.

    Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì bạn sẽ mất thuế thu nhập cá nhân là 2% giá trị hợp đồng chuyển nhượng, lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị hợp đồng chuyển nhượng, và một ít lệ phí thẩm định nhà đất, tủy thuộc vào từng địa phương.

    Nếu thu nhập từ bất động sản giữa anh chị em ruột với nhau thì sẽ được miễn thuế theo Luật Thuế Thu nhận cá nhân.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |