Đất đai đang thế chấp tại ngân hàng có được cho thuê không?

Chủ đề   RSS   
  • #531938 30/10/2019

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 2545
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Đất đai đang thế chấp tại ngân hàng có được cho thuê không?

    Cá nhân đứng tên trong 01 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất,  mục đích sử dụng là đất ở nông thôn.  Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất này đang được cầm cố để vay tiền từ Ngân hàng.
    Hỏi: Khi cá nhân cho 01 Công ty khác thuê lại mảnh đất trên thì có cần phải có ý kiến hoặc văn bản đồng ý của Ngân hàng không?
     
    5826 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    thuhuonght0606@gmail.com (29/05/2020) ThanhLongLS (31/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531943   30/10/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1048)
    Số điểm: 11054
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 156 lần


    Thứ nhất, Anh cần phải quan tâm đến hợp đồng tín dụng của anh khi giao kết với ngân hàng có điều khoản nào hạn chế quyền cho thuê, thuê lại, hoặc bán... hay không. Nếu có thì anh phải tuân thủ thỏa thuận đã được ký kết trong hợp đồng tín dụng.

    Thứ hai, trường hợp hợp đồng tính dụng của anh ký với ngân hàng khôngcó điều khoản nào hạn chế quyền cho thuê, thuê lại, hoặc bán thì đây là quan hệ pháp luật về thế chấp và nhận thế chấp quyền sử dụng đất nói riêng và thế chấp tài sản nói chung. Các quy định về thế chấp, nhận thế chấp, quyền và nghĩa vụ của các bên quy định tại Bộ luật dân sự 2015.

    Theo các quy định này cụ thể là Điều 320 và Khoản 6, Điều 321 Bộ luật Dân sự 2015 thì Bên thế chấp:

    "Được cho thuê, cho mượn tài sản thế chấp nhưng phải thông báo cho bên thuê, bên mượn biết về việc tài sản cho thuê, cho mượn đang được dùng để thế chấp và phải thông báo cho bên nhận thế chấp biết".

    Như vậy, theo nội dung và quy định nêu trên, nếu hợp đồng tín dụng anh ký  với ngân hàng không hạn chế về quyền cho bên thứ ba thuê lại thì anh được quyền cho thuê lại mảnh đất anh đã cầm  cố tại ngân hàng nhưng anh phải gửi thông báo đến ngân hàng anh nhé! 

     
    Báo quản trị |