Đất Đai

Chủ đề   RSS   
  • #236517 31/12/2012

    doanduyphong

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất Đai

    Các bác giúp em với:

    Nhà em có 7 chị em gồm 5 bà chị gái đã xuất giá và 2 người con trai kể cả em. Bố mẹ em vẫn còn sống khỏe. Bố em có một ông em ở xa. Gia đình có 3 mảnh đất (thực ra là 1 mảnh chia làm 3), 2 mảnh 2 bên cho 2 anh em em, 1 mảnh ở giữa là cái sân. Thấy ông chú em không có đất ở quê nên bố em muốn cho ông chú miếng sân ấy (Thực ra mọi người trong nhà không đồng ý). Nhưng trong quá trình chuyển nhượng, mẹ em không kí (sử dụng chữ kí giả) và ngưới được sở hữu mảnh đất khong phải là chú em mà là con trai cả của chú em. Và để chuyển nhượng thành công thì người chuyển nhượng đã làm giấy tờ giả ( làm  giấy tờ nói rằng chuyền nhượng cho con trai thứ 3 - nghĩa lả con trai cả của chú em). Do một vài lý do mà gia đình em muốn đòi lại đất thì có được không? Tại sao?

    Mong các bác giúp đỡ!

    Cảm ơn các bác nhiều!

     
    3275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236527   31/12/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Chào bạn!

    Trước hết bạn cần xác định đất đó là của riêng bố bạn hay là tài sản chung của vợ chồng;

    Nếu tài sản riêng của bố bạn, thì im lặng là vàng;

    Nếu tài sản chung vợ chồng và đúng như bạn nêu, tất cả đều giả chữ ký của mẹ bạn. Gia đình bạn có quyền đề nghị cơ quan chức năng thu hồi hoặc hủy GNCQSD vì đã cấp không đúng trình tự thủ tục.

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    doanduyphong (01/01/2013)
  • #236690   01/01/2013

    doanduyphong
    doanduyphong

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư nhiều.

    Nhưng mình không hiểu lắm về tài sản chung hay riêng mà luật sư nói ( Bố mẹ mình vẫn sống trên mảnh đất ấy từ khi ông bà nội nình vẫn còn sống).

    Luật sư có thể giải thích rõ hơn cho mình hiểu được không ạ?

    Cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #236799   02/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    doanduyphong viết:

    Cảm ơn luật sư nhiều.

    Nhưng mình không hiểu lắm về tài sản chung hay riêng mà luật sư nói ( Bố mẹ mình vẫn sống trên mảnh đất ấy từ khi ông bà nội nình vẫn còn sống).

    Luật sư có thể giải thích rõ hơn cho mình hiểu được không ạ?

    Cảm ơn luật sư!

    Chào bạn!

    Để bạn xác định tài sản chung hay riêng, mình xin trích điều luật của Luật Hôn nhân gia đình quy định về vấn đề này như sau:

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Việc xử lý, định đoạt tài sản chung/riêng của vợ chồng được quy định tại các điều tiếp theo của điều trên đây,, bạn tìm hiểu để rõ hơn nhé.

    Chúc bạn và gia đình năm mới thành công!

     

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    doanduyphong (02/01/2013)
  • #236912   02/01/2013

    doanduyphong
    doanduyphong

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế thì mình hiểu rồi! Đó là tài sản chung!

    Cảm ơn luật sư!

    Luật sư có thể hướng dẫn mình những thủ tục (làm đơn) tới các cơ quan chức năng được không ạ?

    Mong luật sư giúp đỡ!

    Cảm ơn luật sư nhiều!

    Chúc luật sư năm mới mạnh khỏe, thành đạt!

    Cập nhật bởi doanduyphong ngày 02/01/2013 07:39:43 CH
     
    Báo quản trị |