Đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #183500 07/05/2012

    Đất đai

    Kính chào Luật sư
    Công ty tôi được UBND tỉnh giao đất để thực hiện dự án, Công ty đã đền bù giải toả phần đất được giao. đến nay dự án đã đi vào hoạt động và Công ty đang làm thủ tục để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trong thời gian này có một công ty khác củng xin đất và làm dự án khác, vấn đề là UBND tỉnh lại giao đất cho công ty này chồng lấn lên một số phần đất đã giao cho công ty tôitrước đây. Xin hỏi Luật sư công ty của tôi phải làm gì. Nếu phải trả lại phần đất trên thì công ty có được trả lại chi phí mà công ty đã đền bù giải toả trước đây, thủ tục như thế nào, căn cứ nào?
    Kính mong Luật sư giải đáp giúp. Xin chân thành cảm ơn./.
     
    2862 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhnewtq vì bài viết hữu ích
    tckthaipl (09/07/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183501   07/05/2012

    Kính chào Luật sư
    Tôi có vấn đề muốn hỏi như sau:
    Trước khi lấy mẹ tôi, bố tôi đã có hai đời vợ. người đầu tiên đã li dị và có 1 người con (đều đã mất; có hai đứa cháu còn sống và được cho đất đai nhà cửa ở riêng). đến người vợ thứ hai có hai người con (nghe nói là có đăng ký kết hôn nhưng không tổ chức đám cưới) và không sống chung. Người vợ thứ 3 là mẹ tôi có đăng ký và cưới hỏi đầy đủ và sống cùng nhau cho đến năm 1997 thì bố tôi mất, lúc đó mẹ tôi và chúng tôi (các con) mới biết đến người vợ và 02 người con của bố tôi. bây giờ mẹ tôi bán đất và nhà ( mua năm 1990) thì người vợ thứ 2 cùng hai người con và hai người cháu có được chia tài sản thừa kế không? (đất và nhà mang tên mẹ tôi).
    Kính mong Luật sư giải đáp giúp. Xin chân thành cảm ơn./.
     
    Báo quản trị |  
  • #200369   11/07/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

     

    Tại Điều 645 Bộ luật dân sự 2005 quy định: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế”.

    Như vậy, bố bạn chết năm 1997 đến nay đã hơn 10 năm, thời hiệu khởi kiện để chia di sản thừa kế đã hết. Tuy nhiên, bạn và những người con, cháu đều có mối quan hệ gia đình gần gũi vì vậy nên có những chia sẽ về mặt vật chất để giữ tình cảm chung trong gia đình. 

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #199820   09/07/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Để giải quyết vấn đề trên Công ty bạn cần làm công văn kiến nghị kèm theo các tài liệu chứng minh việc giao đất cho công ty bạn để UBND tỉnh xem xét lại hồ sơ giao đất cho công ty sau phù hợp với quyền và lợi ích hợp pháp cho công ty bạn.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com