đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #119322 22/07/2011

    pcvien2006

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    đất đai

    Thưa luật sư! luật sư cho biết, trên mảnh đất hiện tại đã có quyền SD đất 4156 mvuông đất thổ cư, theo mục kê 299 thì có 2142m vuông, thì khi đền bù giải tỏa với diện tích nào lợi hơi( cho gia đình)
     
    4260 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119400   22/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


     Thân chào bạn!
     Tại sao trên GCNQSDĐ là 4156m2 mà khi kê khai là 2142m2 nhỉ? Bạn có thể cho biết lý do không?

     Khi kê khai đất để bồi thường giải tỏa thì phải dựa vào GCNQSDĐ và những giấy tờ khác theo quy định tại Điều 50 Luật Đất đai.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #119780   25/07/2011

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Theo tôi thì tài liệu 299/TTg có từ năm 1982 gồm 2 phần: 1 là bản đồ, 2 là sổ kê khai trong đó thể hiện rõ chủ sử dụng, loại đất, diện tích ...
    Giấy chứng nhận của bạn chắc là được cấp sau thời điểm này và được cấp trên lên bản đồ 299/TTg. Nếu hiện nay bạn đó có GCN QSĐ của 4156m2, trong quá trình đo vẽ bồi thường khi ghép lên thì thông thường nó lằn trên nhiều thửa và mức độ chỉ để tham khảo.
    Nếu bạn làm bồi thường thì việc bồi thường sẽ theo thực tế diện tích bạn sử dụng chứ không phải theo ý của bạn, nếu diện tích lớn hơn trong giấy chứng nhận thì bạn phải chứng minh được phần lớn hơn đó là diện tích thực tế bạn sử dụng chứ không phải chiếm dụng hay lấn chiếm gì của ai thì sẽ được đến bù. nếu diện tích đo đạc thực tế ít hơn thì bạn cũng phải nói rõ ít hơn là do đo đạc hồi đó sai sót hay do nhà bên cạnh lấn chiếm .... Nghĩa là tùy tình huống mà có cách giải quyết.
    Nhưng thông thường thì trong quá trình bồi thường thì diện tích càng lớn càng tốt, tài liệu 299/TTg chỉ để tham khảo. và chỉ có tác dụng trong trường hợp là đất công, lấn chiếm, tranh chấp, đất không rõ nguồn gốc.
    Chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    pcvien2006 (28/07/2011)
  • #120578   28/07/2011

    pcvien2006
    pcvien2006

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn có câu hỏi, nhưng thực tế gcnqsd đất có gd mình làm năm 1996, mà theo tt 299 thì diện tích đất trước năm 1983( có nghĩa là đất đai nhà mình có nguồn gốc trước sổ mục kê của địa phương) 4156đất thổ cư là thực( nguyên khu vườn nhà có 1.2ha kia
    Cảm ơn bạn nha!!
     
    Báo quản trị |