Đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #417816 08/03/2016

    dongding

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất đai

    Trước đây ba mẹ tôi có chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho chị gái tôi.Nay tôi muốn biết anh rể tôi có được quyền lợi gì không?

     
    2693 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417861   08/03/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Theo luật HNGĐ:

    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    Như vậy quyền sử dụng đất do chị gái bạn nhận chuyển nhượng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của 2 vợ chồng, trừ trường hợp chứng minh được đó là mua từ tiền riêng "tài sản riêng" của chị bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #417864   08/03/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Bạn chủ topic nên nói rõ hơn các tình  tiết để có thể nhận được tư vấn tốt nhất. ví dụ:

    - Thời điểm nhận chuyển nhượng đã kết hôn chưa?

    - Chuyển nhượng hay là tặng cho?

    - ....

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |