Đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #363074 16/12/2014

    leanhnha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất đai

    Chào luật sư! Cho em hỏi ba em có miếng đất 200m2 ở Đa Phước muốn sang tên cho em đứng tên thì thủ tục phải làm như thế nào ạ? Xin cảm ơn
     
    3347 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363086   16/12/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 776 lần
    Lawyer

    Bạn nên làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất. Bạn đến cơ quan công chứng công chứng hợp đồng tặng cho sau đó làm các thủ tục sang tên trước bạ quyền sử dụng đất đứng tên bạn. 

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #365178   28/12/2014

    quocanh1987
    quocanh1987

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Trường hợp này bạn làm hợp đồng tặng cho quyên sử dụng đất sẽ ko bị mất thuê thủ tục giấy tờ cần có để làm hợp đồng công chứng: 

    Nếu ba bạn đứng tên trong giấy chứng nhận QSDĐ mà nguồn gốc là tặng cho hay là đc thừa kế thì đó là tài sản của riêng ba bạn thủ tục gồm: CMND; Sổ HK; của 2 bên ( ba bạn và ban); giấy chứng nhận QSDĐ; giấy khai sinh của bạn để làm căn cứ 2 ba con.

    Nếu ba bạn đứng tên trong GCNQSDĐ mà nguồn gốc là nhà nước giao đất, thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ba mẹ bạn đã kết hôn với nhau thì đây là tài sản chung của ba mẹ bạn thủ tục như trên và thêm mẹ bạn vào bên tặng cho nữa + đăng ký kết hôn của ba mẹ bạn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #365309   29/12/2014

    trantrui
    trantrui

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/02/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    theo câu hỏi của bạn còn thiếu nội dung

    Minh xin trao đổi với bạn như thế này:

    - Cha bạn có 200m2 đất đó có được cấp giấy chứng nhận QSD đất chưa ? nếu chưa được cấp thì cha bạn chưa đủ đk cho tặng cho bạn được.

    - Nếu cha bạn được cấp giấy chứng nhận QSDđất thì loại đất được cấp là loại gi? nếu là loại đất chuyên trồng lúa thì bạn phải đủ đk được qui  định tại Điều 188 Luật Đất đai năm 2013

    có mấy ý trao đổi cùng bạn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com