DanLuat 2015

Đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #336229 31/07/2014

    Đất đai

    Xin được hỏi luật sư!

    Có một hộ gia đình có trên 900 m2 đất trồng lúa 2 vụ, nhưng hộ đó muốn chuyển sang làm ao thả cá nên đã lập phương án sản xuất từ trồng lúa sang làm ao thả cá gửi về UBND xã. UBND xã có được phép xác nhận vào phương án và cho phép hộ đó chuyển sang làm ao không? Hỏi các phòng ban cấp huyện nói là chuyển đổi phương án sản xuất là thẩm quyền cấp xã có đúng không?

    Xin trân thành cảm ơn!

     
    2800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #336484   01/08/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 358 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Các trường hợp được phép chuyển mục đích sử dụng đất

    Chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản là trường hợp được phép theo quy định tại điều 57, Luật Đất đai 2013. Tuy nhiên, trước khi chuyển mục đích sử dụng đất thì chủ sử dụng đất phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền và phải tuân theo những trình tự thủ tục luật định.

    2.    Về thẩm quyền chuyển mục đích sử dụng đất

    Luật Đất đai 2013 quy định:

    Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân. Trường hợp cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trước khi quyết định.

    (Điều 59 Luật Đất đai 2013).

    Điều 60, Nghị định 43/2014/NĐ – CP quy đinh Phòng Tài nguyên Môi trường thuộc UBND cấp huyện là cơ quan tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả.

    Như vậy, thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích trong trường hợp này không phải là UBND cấp xã mà phải là UBND cấp huyện.

    3.    Về thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất

    3.1 Về hồ sơ:

    Điều 6, Thông tư 30/2014/TT – BTNMT quy định hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

    - Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất (theo mẫu)

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Kèm theo là các giấy tờ nhân thân của chủ sử dụng đất: chứng minh nhân dân/hộ khẩu và các giấy tờ khác (nếu cần).

    3.2 Về thủ tục:

    - Hồ sơ nộp tại: Phòng Tài nguyên Môi trường – thuộc UBND cấp huyện.

    - Trong thời hạn không quá 15 ngày, căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, nếu xét thấy phù hợp với quy hoạch UBND huyện sẽ có ý kiến cho phép hoặc từ chối việc chuyển mục đích quyền sử dụng đất của hộ gia đình.

    - Nếu được phép chuyển mục đích sử dụng đất: Cơ quan có thẩm quyền sẽ thông báo cho người được chuyển mục đích sử dụng đất nộp tiền sử dụng đất (đối với các trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất), lệ phí trước bạ và trao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi người được chuyển mục đích sử dụng đất thực hiện xong nghĩa vụ tài chính.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./.

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    ducluan1976 (05/08/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net