Đất đã sang tên tôi nhưng chủ không giao đất?

Chủ đề   RSS   
  • #550328 29/06/2020

    Nguyentranphong36

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đất đã sang tên tôi nhưng chủ không giao đất?

    Xin luật sư giải thích dùm em. Chủ đã bán đất cho em 7 tháng trước với điều kiện cho chủ 6 tháng mua lại. Hiện tại, đã hết 6 tháng mà bên em không liên lạc được với chủ nên đã sang tên. Bây giờ chủ có người thân giữ nhà và không chịu giao đất, bên em cũng đang liên lạc với chủ để giải quyết êm xuôi nhưng chủ vẫn không chịu giải quyết. Vậy bên em phải giải quyết thế nào ạ. Xin luật sư chỉ bảo dùm em.

     
    226 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyentranphong36 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550530   30/06/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 192
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn, mình xin đưa ra hai căn cứ pháp lý để làm rõ vấn đề của bạn như sau:

    Quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất   tại khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013:

    “[..]16. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.[..]”

    Quy định về Hợp đồng mua bán tài sản tại Điều 430 Bộ luật Dân sự 2015:

    “Điều 430. Hợp đồng mua bán tài sản

    Hợp đồng mua bán tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên bán chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên mua và bên mua trả tiền cho bên bán[..].”

    Theo thông tin bạn cung cấp thì mảnh đất đã được sang tên cho bạn, có nghĩa là hai bên đã hoàn thành thủ tục mua bán đất. Hợp đồng mua bán đất đã được ký kết và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (còn gọi là sổ hồng) đã được sang tên cho bạn. Theo hai căn cứ pháp lý mình nêu trên, hiện giờ bạn đang là chủ sở hữu hợp pháp của mảnh đất. Việc chủ cũ không bàn giao đất cho bạn là không đúng với nghĩa vụ của mình.

    Vì vậy, nếu hai bên không thể thương lượng, hòa giải. Bạn có thể thực hiện các bước dưới đây:

    1. Gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất để hòa giải (theo quy định tại khoản 2 Điều 202 Luật Đất đai 2013).

    2. Nếu hòa giải không thành công bạn có thể gửi đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có đất để được giải quyết (theo quy định tại khoản 2 Điều 203 Luật Đất đai 2013).

    Trường hợp bạn khởi kiện tại Tòa án, lưu ý kèm theo các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của mình là hợp pháp.

     

    Cập nhật bởi nghuynhminhkhoi ngày 30/06/2020 12:42:07 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nghuynhminhkhoi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)