Đất của em có lọt vào GPMB hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #407105 19/11/2015

    Đất của em có lọt vào GPMB hay không ?

    Mến chào các bạn và các luật sư : Các luật sư và các bạn cho em hỏi , ở trường hợp này đất của em có bị dính vào Giải Phóng Mặt Bằng (GPMB) hay không ?

    - Em có tham khảo về LUẬT ĐẤT ĐAI ở Chương VI: THU HỒI ĐẤT, TRƯNG DỤNG ĐẤT, BỒI THƯỜNG, HỖ TRỢ, TÁI ĐỊNH CƯ - Điều 67  dòng 1 có nói : 


    Điều 67. Thông báo thu hồi đất và chấp hành quyết định thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

    1. Trước khi có quyết định thu hồi đất, chậm nhất là 90 ngày đối với đất nông nghiệp và 180 ngày đối với đất phi nông nghiệp, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải thông báo thu hồi đất cho người có đất thu hồi biết. Nội dung thông báo thu hồi đất bao gồm kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm.


    - Hiện tại Trụ Xi Măng GPMB được cắm ở nhà kế bên, em nhìn và ước lượng thử thì vào phần đất của em khoảng 5m. Công trình còn khoảng 15m nữa là đến nhà em ? nhưng sao em vẫn chưa nhận được quyết định thu hồi , mà em xem trên báo và đài truyền hình nói là Quốc Lộ này được Bộ Giao Thông kỳ hạn cho đến ngày 31/12/2015 là phải hoàn thành, mà hiện tại là 19/11/2015 , tức là chỉ còn 42 ngày nữa là hết kỳ hạn. Có khi nào lộ giới không có ảnh hưởng về nhà và đất của em , nên em không có nhận được quyết định thu hồi ? nhưng sao em thắc mắc là trụ GPMB vào phần đất của em là 5m ? 

    Cập nhật bởi quocviet86 ngày 19/11/2015 01:15:44 SA
     
    3153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #407111   19/11/2015

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1351 lần
    Moderator

    quocviet86 viết:

    Mến chào các bạn và các luật sư : Các luật sư và các bạn cho em hỏi , ở trường hợp này đất của em có bị dính vào Giải Phóng Mặt Bằng (GPMB) hay không ?

    - Em có tham khảo về LUẬT ĐẤT ĐAI ở Chương VI: THU HỒI ĐẤT, TRƯNG DỤNG ĐẤT, BỒI THƯỜNG, HỖ TRỢ, TÁI ĐỊNH CƯ - Điều 67  dòng 1 có nói : 


    Điều 67. Thông báo thu hồi đất và chấp hành quyết định thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

    1. Trước khi có quyết định thu hồi đất, chậm nhất là 90 ngày đối với đất nông nghiệp và 180 ngày đối với đất phi nông nghiệp, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải thông báo thu hồi đất cho người có đất thu hồi biết. Nội dung thông báo thu hồi đất bao gồm kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm.


    - Hiện tại Trụ Xi Măng GPMB được cắm ở nhà kế bên, em nhìn và ước lượng thử thì vào phần đất của em khoảng 5m. Công trình còn khoảng 15m nữa là đến nhà em ? nhưng sao em vẫn chưa nhận được quyết định thu hồi , mà em xem trên báo và đài truyền hình nói là Quốc Lộ này được Bộ Giao Thông kỳ hạn cho đến ngày 31/12/2015 là phải hoàn thành, mà hiện tại là 19/11/2015 , tức là chỉ còn 42 ngày nữa là hết kỳ hạn. Có khi nào lộ giới không có ảnh hưởng về nhà và đất của em , nên em không có nhận được quyết định thu hồi ? nhưng sao em thắc mắc là trụ GPMB vào phần đất của em là 5m ? 

    Chào bạn!

    Việc thu hồi đất sẽ có chủ trương trước. Nếu gia đình bạn nằm trong diện thu hồi thì khi công bố quy hoạch họ sẽ mời gia đình bạn lên UBND cấp xã để thông báo.

    Trường hợp không lấy đến đất nhà bạn thì sẽ không phải thông báo cho ga đình bạn. 

    Việc dự kiến hoàn thành với thực tế hoàn thành nó không hoàn toàn giống nhau. Vì còn thực tiễn quá trình giải quyết. Nếu bạn thấy các hộ dân khác đã có quyết định thu hồi, chi trả bồi thường mà gia đình bạn không có tức là không lấy vào đất của gia đình bạn. 

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    quocviet86 (19/11/2015)
  • #407171   19/11/2015

    Cảm ơn anhdv352

    Theo em biết là khu vực tuyến đường chỗ em có khoảng 20 hộ dân , tháng 5/2014 toàn bộ khu vực chỗ em được mời họp ở hội trường của quận , nội dung cuộc họp chỉ nói về giá đất và lắng nghe ý kiến từ phía người dân . Đến khoảng tháng 3/2015 là theo em biết là có khoảng 13 hộ đã nhận được chi phí bồi thường , họ đã bàn giao mặt bằng và công trình đoạn đường đó đã được thi công. Hiện tại đoạn đường còn khoảng 15m nữa là đến khu vực chỗ em và 6 hộ còn lại , nhưng em và các hộ dân chưa biết được dự án có ảnh hưởng vào phần đất của mình hay không ? mà em thấy trụ GPMB vào khoảng 5m.

    - Em có một sự thắc mắc là : cùng một khu vực , nhưng sao 13 hộ kia được hỗ trợ bồi thường rất sớm khoảng tháng 3/2015 , còn em và 6 hộ còn lại đến giờ là gần đầu tháng 12/2015 vẫn chưa nhận được quyết định thu hồi, mà khu vực chỗ em đến 13 hộ đó cách nhau chỉ có 50m. 

    Cập nhật bởi quocviet86 ngày 19/11/2015 03:52:41 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #407451   23/11/2015

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1351 lần
    Moderator

     

    quocviet86 viết:

     

    Cảm ơn anhdv352

    Theo em biết là khu vực tuyến đường chỗ em có khoảng 20 hộ dân , tháng 5/2014 toàn bộ khu vực chỗ em được mời họp ở hội trường của quận , nội dung cuộc họp chỉ nói về giá đất và lắng nghe ý kiến từ phía người dân . Đến khoảng tháng 3/2015 là theo em biết là có khoảng 13 hộ đã nhận được chi phí bồi thường , họ đã bàn giao mặt bằng và công trình đoạn đường đó đã được thi công. Hiện tại đoạn đường còn khoảng 15m nữa là đến khu vực chỗ em và 6 hộ còn lại , nhưng em và các hộ dân chưa biết được dự án có ảnh hưởng vào phần đất của mình hay không ? mà em thấy trụ GPMB vào khoảng 5m.

    - Em có một sự thắc mắc là : cùng một khu vực , nhưng sao 13 hộ kia được hỗ trợ bồi thường rất sớm khoảng tháng 3/2015 , còn em và 6 hộ còn lại đến giờ là gần đầu tháng 12/2015 vẫn chưa nhận được quyết định thu hồi, mà khu vực chỗ em đến 13 hộ đó cách nhau chỉ có 50m. 

     

     

    Chào bạn! 

    Theo như thông tin bạn đưa thì họ chưa lấy vào đất của gia đình bạn cũng như các hộ dân kia. Nên chưa có cơ sở để khẳng định gia đình bạn nằm trong diện thu hồi. Bởi lẽ, nếu lấy thì sẽ có thông báo thu hồi đất, lập phương án bồi thường và chi trả.

    Việc họ cắm mốc giải phóng mặt bằng để xác định mốc giới chứ không có nghĩa là cắm mốc tới đâu thì sẽ lấy tới đó bạn ạ. 

    Trường hợp này họ thu hồi đất tạm thời để phục vụ thi công, sau khi thi công xong sẽ hoàn trả lại đất thì Việc thu hồi đất tạm thời cũng phải lập thành phương án và chi trả bồi thường. Tuy nhiên mức chi trả bồi thường sẽ thấp hơn mức thu hồi vĩnh viễn (tôi nhớ quy định trước đây là 30%).

    Do việc thi công chưa tới khu vực gia đình nhà bạn nên cũng chưa có cơ sở chắc chắn sẽ lấy hay không. Nên nếu trường hợp họ thi công vào phần diện tích đất nhà bạn gia đình bạn có quyền yêu cầu ngừng thi công và làm đơn kiến nghị, khiếu nại việc đơn vị thi công thi công vào phần đất nhà mình. Nếu việc thi công gây thiệt hại về tài sản khác trên đất thì có quyền yêu cầu đòi bồi thường bạn nhé.

    Vì cũng chưa lấy tới đất nhà bạn nên cũng khó có thể khẳng định mọi trường hợp được. Khi nào quá trình thi công mà ảnh hưởng tới phần đất của gia đình bạn thì bạn có thể tiếp tục nhờ tư vấn cho cụ thể bạn nhé.

     

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 23/11/2015 08:43:26 SA

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    quocviet86 (26/11/2015)
  • #407359   20/11/2015

    Mến chào luật sư và các bạn , cho em hỏi thêm câu này với :

    - Nếu như dự án quy hoạch ảnh hưởng về đất khoảng vài mét nhưng không ảnh hưởng về tài sản như vậy mình có được UBND báo trước không ? hay dự án quy hoạch đến nhà nào thì sẽ bồi thường cho nhà đó ?

    Cảm ơn các bạn và các Luật sư.

     
    Báo quản trị |