DanLuat 2015

Đất của cha mẹ ,khi cha mẹ bán có cần phải các con ký tên không?

Chủ đề   RSS   
  • #73549 16/12/2010

    incocdc

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 762
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Đất của cha mẹ ,khi cha mẹ bán có cần phải các con ký tên không?

    Xin luật sư cho biết : Mẹ tôi năm nay 61 tuổi ,trường hợp mẹ tôi sở hữu( đứng tên sổ đỏ ) 10.000m2 đất giá trị cũng tương đối lớn ,cha tôi đã qua đời , vậy khi mẹ tôi muốn bán đất có cần các con ký tên không?
     
    14641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #73658   16/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!

    Về nguyên tắc mẹ bạn đứng tên trong giấy chứng nhận qyền sử dụng đất thì mẹ bạn là chủ sở hữu và có toàn quyền trong việc định đoạt tài sản này.

    Tuy nhiên bạn cần chú ý, nếu miếng đất mà mẹ bạn có đứng tên, có được trong thời kỳ hôn nhân với bố bạn, mặc dù là mẹ bạn đứng tên nhưng phải có căn cứ chứng minh rằng miếng đất đó là tài sản riêng thì mới thuộc quyền sở hữu riêng của mẹ bạn (ví dụ như: chứng minh miếng đất có được là do mẹ bạn được cho tặng riêng, được  thừa kế riêng hay mua được từ số tiền riêng có được..), lúc này mẹ bạn bán đất mà không cần ý kiến của các con, vì miếng đất là tài sản riêng của mẹ bạn.

    Nếu trong trường hợp không chứng minh được miếng đất không là tài sản riêng của mẹ bạn, thì theo quyết định các con có quyền thừa kế một nữa miếng đất (là phần di sản của bố bạn để lại). Nếu mẹ bạn muốn bán đất thì phải cần có ý kiến của các con.

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #73721   17/12/2010

    incocdc
    incocdc

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 762
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin hỏi luật sư thêm là vừa rồi mẹ em đã làm các thủ tục ở Huyện là sau khi ba mất phần tài sản không có tranh chấp và mẹ em được toàn quyền quyết định ,bảng thông báo trên được công bố và dán tại địa phương sau 30 ngày nếu không ai có ý kiến thì xem báo cáo đó đã có hiệu lực ,vậy mẹ em có quyền bán toàn bộ tài sản mà không cần các ký tên không?
     
    Báo quản trị |  
  • #73753   17/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!

    Tại khoản 2, Điều 31 Luật hôn nhân và gia định có nêu rõ: "Khi vợ hoặc chồng chết thì bên con sống quản lý tài sản chung của vợ và chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý (...).

    Như tôi đã nói ở trên, về nguyên tắc nếu xác định miếng đất là tài sản chung của ba mẹ bạn thì mẹ bạn không có toàn quyền trong việc định đoạt. Việc chuyển quyền chủ sở hữu là cần thiết, tuy nhiên thực tế hiện nay có nhiều cơ quan có thẩm quyền đã áp dụng sai khi xử lý những vụ việc như thế này.

    Theo tôi, để chắc chắn, bạn nên tìm hiểu, và nêu rõ quyết định "toàn quyền quyết định" là như thế nào, rất có thể miếng đất chỉ là tài sản chung của bố mẹ bạn, và mẹ bạn đã hợp lý hóa nó bằng tài sản riêng của mình (đưa ra các bằng chứng như dùng tiền của mình để mua), và bạn cũng lưu ý cho rằng cơ quan nhà nước có thẩm quyền hiện này cũng rất "hời hợt"  trong việc xử lý nên thường kết quả là sẽ công nhận...

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-