DanLuat 2015

Đất cộng đồng dân cư

Chủ đề   RSS   
  • #445261 13/01/2017

    khietvo

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất cộng đồng dân cư

    Xin luật sư giải đáp giùm Trụ sở thôn, ấp, điểm sinh hoạt văn hóa khu phố theo Thông tư 28 bộ TNMT là đất sinh hoạt cộng đồng dân cư (DSH) và đối tượng quản lý là cộng đồng dân cư. Vậy khi thửa đất này được cấp giấy chứng nhận (GCN) thì trên GCN được ghi là gi? "UBND xã..." ; " Trụ sở ấp..."; " Cộng đồng dân cư ấp..." hoặc....Xin chân thành cảm ơn
     
    9601 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445288   13/01/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (819)
    Số điểm: 4605
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 174 lần
    Lawyer

    Tại Điểm i Khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định về  Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu sở hữu nhà ở tài sản khác gắn liền với đất quy định như sau: “Cộng đồng dân cư thì ghi tên của cộng đồng dân cư (do cộng đồng dân cư xác định, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận) và địa chỉ nơi sinh hoạt chung của cộng đồng dân cư.”

    Căn cứ Điểm C Khoản 1 Điều 7 Luật đất đai năm 2013 quy định người chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc sử dụng đất, bao gồm:Người đại diện cho cộng đồng dân cư là trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố hoặc người được cộng đồng dân cư thỏa thuận cử ra đối với việc sử dụng đất đã giao, công nhận cho cộng đồng dân cư.”

    Như vậy, đây là đất nhà nước giao cho cộng đồng dân cư nên theo quy định trên thì trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất sẽ ghi tên của cộng đồng dân cư. Người đại diện cho cộng đồng dân cư là trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố hoặc người được cộng đồng dân cư thỏa thuận cử ra đối với việc sử dụng đất đã giao, công nhận cho cộng đồng dân cư.

    Trường hợp bạn hỏi Thông tư 28/2014/TT-TNMT là Thông tư quy định về thống kê, kiểm kê về đất đai và lập bản đồ hiện trạng sử dụng đất không điều chỉnh việc cấp và ghi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của cộng đồng dân cư. Việc ghi trên Giấy CNQSD đất được điều chỉnh bởi Thông tư 23/2014/TT-BTNMT

    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 13/01/2017 10:16:39 CH

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    khietvo (15/01/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

0 Thành viên đang online
-