DanLuat 2015

Đặt cọc nhung chưa ký hợp dồng có lấy lại tiền cọc được không

Chủ đề   RSS   
  • #147169 12/11/2011

    ngoc_chau_nguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Đặt cọc nhung chưa ký hợp dồng có lấy lại tiền cọc được không

    Tôi muốn thuê văn phòng , tôi đã đặt cọc 3 tháng với biên bản đặt cọc đính kèm . tôi nhận thấy giá cao so với các văn phòng khác nên muốn thương lượng nhưng bên cho thuê không đồng ý, tôi có thể lấy lại tiền cọc hay k?
    rất mong câu trả lời từ phía Luật Sư!
     
    4652 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ngoc_chau_nguyen vì bài viết hữu ích
    midoriya (14/09/2018) MayDuong (13/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #147884   16/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 358 BLDS. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    Như vậy, trong trường hợp của bạn là bị mất cọc

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #147894   16/11/2011

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1048 lần


    Chào bạn,

    Nói theo luật thì đúng là như luatsuchanh đã trích dẫn, nhưng đường đời không bằng phẳng như thế.

    Việc bạn đặt cọc có thể xem như là xí chỗ trước rồi sau đó mới thực hiện ký kết hợp đồng. Nhưng nếu lỡ hợp đồng có những điều khoản mà bạn không thể chấp nhận được thì bạn vẫn có thể yêu cầu bên cho thuê nhà hoàn trả lại tiền cọc (ví dụ những điều khoản mà nếu thực hiện sẽ ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh của công ty bạn).

    Vấn đề là bạn tìm ra những lý do đó để từ chối khéo nhé chứ đừng huỵch toẹt ra là giá cao quá nên đi chỗ khác.

    Thân.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #502065   13/09/2018

    Theo quy định tại điều 328 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

    "1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."

    Mặc dù luật quy định như vậy, nghĩa là bản chất tiền đặt cọc vẫn là của bạn, nó chỉ là một hình thức bảo đảm để bạn chắc chắn ở phòng đó. Tuy nhiên trên thực tế việc mất tiền cọc oan ức vẫn xảy ra thường xuyên, và bạn cũng chẳng thể kiện cáo gì, vì tiền và thời gian kiện cáo còn tốn nhiều hơn nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #502074   13/09/2018

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Trường hợp đặt cọc có hợp đồng và hợp đồng hoàn toàn có giá trị pháp lý thì khi hai bên đã đặt cọc mà không thực hiện được thì dựa vào các điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng mà xử ý. Đằng này bạn đặt cọc mà không làm hợp đồng và lấy với lý do giá nhà cao thì chắc chăn bạn sẽ bị mất khoản tiền đặt cọc đó vì không có bằng chứng nào chứng minh bên cho thuê đã nhận khoản tiền đặt cọc của bạn mà trả lại. Chỉ còn một cách duy nhất là đừng làm lớn chuyện, hai bên ngồi lại cùng thỏa thuận giải quyết. VÌ đa phần mua bán hay thuê nhà thì bên mua hoặc bên thuê luôn luôn bất lượi hơn ở một vài thứ nào đó.

     
    Báo quản trị |