DanLuat 2015

Đặt cọc mua bán nhà không ghi rõ thời hạn.

Chủ đề   RSS   
  • #25286 23/12/2008

    jeclinh2004

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đặt cọc mua bán nhà không ghi rõ thời hạn.

    Bố tôi có giao kèo bán 1 căn nhà với giá 740tr cho ông D. Ông này đã viết giấy giao kèo và đặt cọc 20tr. Hai bên hẹn sau 1 tháng sẽ hoàn thành giấy tờ để ra công chứng làm thủ tục ký hợp đồng nhưng không ghi rõ thời hạn trong giấy giao kèo. Bố tôi đã hoàn thành mọi giấy tờ cần thiết và gửi công chứng. Khi được hẹn ngày đến ký hợp đồng, bố tôi đã thông báo cho ông D. Nhưng ông D lấy lý do phải đi công tác, khi nào về sẽ gọi điện lại. Cho đến nay đã gần 2 tháng mà vẫn không liên lạc được với ông D.
    Trong trường hợp này có thể coi như ông D tự ý huỷ bỏ giao kèo được không? Và nếu bố tôi bán căn nhà này cho người khác thì có phải bồi thường cho ông D hay không? Rất mong được quý luật sư giải đáp dùm. Xin cảm ơn!
     
    9412 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #25287   22/12/2008

    PhanAnhCuong
    PhanAnhCuong
    Top 50
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2008
    Tổng số bài viết (865)
    Số điểm: 5415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


     "Hai bên hẹn sau 1 tháng sẽ hoàn thành giấy tờ để ra công chứng làm thủ tục ký hợp đồng nhưng không ghi rõ thời hạn trong giấy giao kèo."
    Như vậy, về mặt chứng lý thì không có thoả thuận về thời hạn. Do vậy, không thể "coi như ông D tự ý huỷ bỏ giao kèo" và bố bạn không thể bán cho người khác.

    Xét về mặt tình thì ông D đã bỏ ra 20 triệu đặt cọc và ông ta đã nói rõ rằng ông ta đi công tác. Có thể còn lý do trục trặc gì đó nên bố bạn không liên lạc được với ông ta.

    Tôi hy vọng, từ khi bạn nêu câu hỏi này đến giờ đã 1 tháng trôi qua, hẳn là ông D đã gọi điện lại? 

     
    Báo quản trị |  
  • #25288   23/12/2008

    thuongluong306
    thuongluong306
    Top 75


    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2008
    Tổng số bài viết (644)
    Số điểm: 1670
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 29 lần


    Quy định về đặt cọc

    Điều 358. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản .

    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
     *Theo quy định trên thì việc đặt cọc phải lập thành văn bản, đương nhiên thời gian cũng phải được ghi trong văn bản.,thoả thuận miệng không có căn cứ.
    - Bạn
    jeclinh2004 thân mến, bạn nói giao kèo bán 740 triệu cho người đó, và người đó đặt cọc 20t, nếu bán cho người khác, gia đình bạn sẽ phải trả cho người đó 20t tiền đặt cọc và 20t tiền bồi thường. -(Tôi xin mách nhỏ) nếu bán căn nhà đó cho người khác được giá cao hơn, khoản tiền dôi ra đủ hoặc có thể cao hơn mức bồi thường 20t sao lại không bán, để làm gì???

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-