Đất có vườn ao không liền kề đất ở thì được công nhận bao nhiêu m2 đất ở?

Chủ đề   RSS   
  • #506680 04/11/2018

    Đất có vườn ao không liền kề đất ở thì được công nhận bao nhiêu m2 đất ở?

    Gia đình tôi mua 400m2 ao của gia đình ông A năm 1999 và san lấp xây nhà ở năm 2000.  Đất ao của ông A không liền kề thửa đất thổ cư của ông A. Nhưng thửa đất thổ cư và thửa ao nói trên của gia đình ông A được đo vẽ bản đồ 299, đăng ký trong sổ đăng ký ruộng đất (Giấy tờ quy định tại khoản 1, 2,3 Điều 100 Luật Đất Đai, Điều 18 Nghị định 43), nhưng thửa ao gia đình tôi mua của ông A không liền kề với thửa đất thổ của ông A. Vậy gia đình tôi có được công nhận đất ở ko phải nộp tiền sử dụng đất?

     

    Cập nhật bởi trungnq2 ngày 04/11/2018 10:24:21 CH Lỗi chính tả
     
    1292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535416   21/12/2019

    Diện tích đất của bạn hiện nay không nằm trong diện tích đất của ông A đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Phần diện tích bạn lấp ao không nằm trong phần diện tích đất ở hoặc vượt hơn so với diện tích đất ở đã được xác nhận thì sẽ không được công nhận là đất ở, do đó, gia đình bạn sẽ không được công nhận là đất ở.

     
    Báo quản trị |  
  • #558102   19/09/2020

    katkumhat
    katkumhat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo quy định về phận loại đất thì đất vườn ao không thuộc phân loại của bất kỳ loại đất nào (Theo Điều 10 Luật đất đai 2013). Thông thường, đất vườn ao được xác định kèm theo loại đất gắn liền với nọ. Cụ thể như là đất ở có vườn ao hoặc là đất nông nghiệp có vườn ao.

     
    Báo quản trị |