DanLuat 2015

Đất có trích lục có thể làm Sổ Đỏ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #113180 24/06/2011

    dinhlong2804

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất có trích lục có thể làm Sổ Đỏ được không?

    Kính thưa các Luật sư!
    Trước kia, trong Họ của tôi có mảnh đất hương hỏa. Mảnh đất đó chưa có sổ đỏ ( giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) mà chỉ có Trích Lục do chế độ cũ cấp năm 1936. Mảnh đất đó gồm 2 phần:
           + Một phần cho con cháu ở từ lâu và hiện giờ đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
           + Một phần còn lại hiện giờ đã cho tôi sử dụng.
    Vậy bây giờ tôi muốn làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên phần đất đó có được không? Thủ tục để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải bao gồm những giấy tờ gì? Và cần đóng cho Cơ quan Nhà nước những chi phí nào?
    Mong nhận được câu trả lời của quý luật sư!
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    28238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113288   24/06/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào bạn!
    Bạn muốn xin cấp giấy chứng nhận cho phần đất này, nếu bạn có những giất tờ về nguồn gốc đất theo quy định tại Điều 50 của Luật đất đai năm 2003.
    Thủ tục gồm: Bạn liên hệ lập bản vẽ hiện trạng vị trí đất; Lập tờ tường trình nguồn gốc đất (nêu bật nguồn gốc đất và thời điểm sử dụng); các giấy tờ liên quan đến thửa đất và hồ sơ nộp tại UBND xã/phường nơi có đất.
    Về chi phí liên quan có những khoản cô bản sau: 
    +  Chi phí lập bản vẽ,
    + Tiền sử dụng đất (nếu phải nộp)
    + Lệ phí trước bạ 0,5% (giá trị nhà đất khi nhà nước công nhận, theo giá của nhà nước)
    + Lệ phí cấp chủ quyền 50.000 - 100.000 đ.
    chúc bạn thành công
    thân ái!
     
    Báo quản trị |  
  • #113304   24/06/2011

    dinhlong2804
    dinhlong2804

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư rất nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #113467   25/06/2011

    longphuocnguyen
    longphuocnguyen

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào bạn
    Phần đất hiện bạn đang sử dụng đấy thì bạn sử dụng từ năm nào?(điều này để xác lập quyền sở hửu nếu có tranh chấp). bạn có các giấy tờ theo điều 50 luật đất đai 2003 không?
    Nếu ko tranh chấp, có các giấy tờ theo điều 50 luật đất đai 2003 thì oke. Bạn hãy làm theo hướng dẫn của tuanlaws1805 .
    Chúc bạn thành công.

    10365_0916336473

     
    Báo quản trị |  
  • #113493   25/06/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào bạn!
    Cảm ơn bạn đã chia sẽ và quan tâm đến bài viết của tôi.
    chúc bạn mạnh khỏe và thành công
     
    Báo quản trị |  
  • #114463   29/06/2011

    haonvan
    haonvan

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    kính chào Luật sư.
    Gia đình ông tôi có tất cả 4 người con. Ông tôi có 2ha đất ruộng, sau này ông tôi chia 2ha đất đó cho 4 người con và  ông giữ lại 1 phần, trong đó có gia đình của tôi. Tất cả các phần đất sau khi chia đều có đăng ký tại xã. Phần đất của ông tôi và 3 cô của tôi đều có giấy đỏ, riêng phần đất của gia đình tôi chưa có giấy đỏ. Các cô tôi lợi dụng đất chưa có giấy đỏ nên xúi dục ông tôi lấy lại phần đất này. gia đình tôi canh tác liên tục và đã đóng thuế đầy đủ. năm 2009 ông tôi qua đời, các cô tôi xem đơn bãi bỏ  việc cho đất là tờ di chúc, viết đơn khởi kiện đòi gia đình tôi phải chia phần đất của mình theo di sản thừa kế. xin hỏi luật sư việc làm đó có được luật pháp công nhận không. gia đình tôi có quyền sở hữu phần đất đó hay không. Xin cảm ơn.
    Trân trọng kính chào.
     
    Báo quản trị |  
  • #114788   30/06/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào bạn!
    Phần đất này ông đã chia cho gia đình bạn để canh tác và sử dụng từ năm nào và hiện thời điểm ông chia đất thì bản thân ông có giấy tờ gì liên quan tới đất này không? Đề nghị bạn cung cấp cho chúng tôi những thông tin này, thì chúng tôi mới có cơ sở tư vấn cho bạn được. thân ái!
     
    Báo quản trị |  
  • #114795   30/06/2011

    phutuyen
    phutuyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2009
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần



    Trên thực tế khi đi làm bạn sẽ gặp nhiều bất ngờ mà trong luật không quy định và trong hướng dẫn của hồ sơ cũng không có.
    thủ tục thì đơn giản lắm nhưng nếu có phát sinh điều gì đó trong quá trình đi làm thì bạn cũng phải cẩn thận xử lý cho gọn tránh khiếu nại bạn nhé. Đôi khi có nhiều nới phát sinh thêm thủ tục " tường trình nguồn gốc" , "cam kết ranh đất" ...... Mấy cái này tuy đơn giảng nhưng xử lý không đúng thì sinh phiền.

    0905232417
     
    Báo quản trị |  
  • #115279   04/07/2011

    dinhlong2804
    dinhlong2804

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư!
    Tôi đã làm như Ls hướng dẫn nhưng khi ra UBND Phường thì cán bộ địa chính nói: "Miếng đất đó không cho cấp thẻ đỏ, mà dùng để xây nhà văn hóa Tổ dân phố".
    Vậy cho tôi hỏi: bây giờ làm thế nào để tôi có thể làm thẻ đỏ ? Chẳng lẽ đành mất trắng miếng đất đó ah?
    Mong Ls trả lời cho tôi hiểu rõ vấn đề này!
    Trân trọng !
     
    Báo quản trị |  
  • #115506   04/07/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào anh!
    anh có thể scan và gửi cho tôi những giấy tờ mà anh có liên quan đến phần đât này được không, có những cơ sở này tôi sẽ hướng dẫn cụ thể cho anh thực hiện công việc. địa chi mail của tôi: tuanlaws1805@yahoo.com.vn
    trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls_LeDoanTuan vì bài viết hữu ích
    haonvan (04/07/2011)
  • #115514   04/07/2011

    dinhlong2804
    dinhlong2804

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa LS!
    hiện tại tôi chỉ có tờ Trích Lục được cấp từ năm 1936 và 1tờ giấy viết tay xác nhân cho tôi sở hữu mảnh đất đó của những người đứng đầu trong Họ .
    nói qua như thế nếu LS còn mún biết rõ hơn thì ngày mai tôi sẽ scan và gửi vào mail cho LS.
    Cảm ơn LS!
     
    Báo quản trị |  
  • #115519   04/07/2011

    haonvan
    haonvan

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    kính chào luật sư.
    Xin cảm ơn luật sư.Hiện tại thì phần đất của gia đình đã đăng ký với UBND xã, đã có tên trong bản đồ địa chính của xã + 1 biên lai thuế sử dụng đất trước khi chính phủ miễn giảm thuế đất nông nghiệp + 1 bản tự khai của ông tại UBND xã. với lại năm 2008 ông tôi có khai trực tiếp tại tòa án huyện là phần đất ông đã chia rồi không ai có quyền thay đổi do chính tay thẩm phán tòa án huyện ghi và ký xác nhận hẳn hoi ( do năm 2008 cô tôi đã tranh chấp đất với gia đình và tòa án huyện đã có ra QĐ đình chỉ vụ án). năm 2009 cô tôi mới lấy cớ bãi bỏ đất của ông tôi để đứng ra tranh chấp.xin hỏi luật sư đất của gia đình đã hợp pháp hay chưa.Xin cảm ơn.kính chúc luật sư cùng gia đinh sức khỏe dồi dào.trân trọng kính chào luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #115742   05/07/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    chào bạn!
    Nếu đất của gia đình mới có những giấy tờ như bạn nêu thì mới gọi là có cơ sở để xin cấp chủ quyền, để có thể gọi là đất "hợp pháp" khi nhà nước đã cấp giấy chứng nhận công nhận QSDĐ thì mới gọi là hợp pháp bạn ạ!
    chúc bạn thành công
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls_LeDoanTuan vì bài viết hữu ích
    haonvan (14/07/2011)
  • #115743   05/07/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần


    Nếu có những thông tin đó thì rất tốt để tôi có thể tư vấn cho anh, anh gửi cho tôi nhé!
    thân ái!
     
    Báo quản trị |  
  • #310783   24/02/2014

    sungroup
    sungroup

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Thưa Luật sư, bố mẹ tôi có cho một người họ hàng vay một số tiền lớn nhưng người đó không có khả năng trả nợ. Hiện tại người đó có 1 căn nhà đc xây trên 1 mảnh đất (đang trong thời gian làm sổ đỏ), để đảm bảo khả năng trả nợ, bố mẹ tôi đã yêu cầu người đó ra xã làm cam kết chuyển nhượng nhà ở và xã đã làm trích lục mảnh đất. Tuy nhiên, đã đến thời gian trả nợ, mà người vay vẫn ko có khả năng chi trả, vậy chúng tôi có quyền yêu cầu họ dọn ra khỏi nhà không? Vì đất chưa có sổ đỏ, việc chúng tôi viết giấy chuyển nhượng như thế có giá trị pháp lý không? Chúng tôi có quyền gì với ngôi nhà không? Bố mẹ tôi đang rất lo lằng vì người ta không trả nợ mà lại có ý định không dọn ra khỏi nhà. Xin chân thành cảm ơn!!!

    http://www.sungroup.com.vn/default.aspx

     
    Báo quản trị |  
  • #314738   20/03/2014

    andyanh
    andyanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear Luật Sư Tuấn;

    Hiện tại gia đình mình muốn mua 1 mảnh đất ở Khu Dân Cư Trường Sơn - Bình Dương;

    Miến đất có diện tích 5x15

    Đây là nội dung của bên bán gửi thông tin như sau: 

    Tinh trang mieng dat da thanh toan 95%, con lai 5% khoang 12 trieu. Chi ban dat o tinh trang thanh toan 95% nha. Gia ban la 290 trieu bao tien chuyen nhuong hop dong. Dat nay da ra trich luc, dang cho keu len cong chung va ra so. Neu bay gio mua thi se ra so ten nguoi mua luon. So do thi khoang 3 thang nua moi co. Dat nay mua thi duoc xay dung bat ky luc nao. Nha ke ben mieng dat cua chi cung la luc truoc chi ban ho da xay nha len mac du dang cho so. Chieu ngang va chieu dai mieng dat tuong tu nha ke ben 5m x 15.26 m2 = 76.3 m2.

    Cho minh hỏi nếu như vậy thì có an toàn ko? nghĩa là có vấn đề gì xảy ra cho tình trang mua bán đất này ko?

    Duoi day la hình ảnh cua bên bán gởi qua

    tt

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

0 Thành viên đang online
-