Đất có nhà ở hình thành trước ngày 15/10/1993 không nằm trong khu dân cư

Chủ đề   RSS   
  • #324546 22/05/2014

    hermex

    Sơ sinh


    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất có nhà ở hình thành trước ngày 15/10/1993 không nằm trong khu dân cư

    Xin mọi người tư vấn giúp mình: Trường hợp đất đã xây dựng nhà ở từ trước ngày 15/10/1993 nhưng hiện nay nằm ngoài ranh giới đất ở chỉnh trang có được cấp đất ở không đóng tiền SD đất đối với phần diện tích đất trong hạn mức không? hay chỉ được cấp đất nông nghiệp?

    XIn chân thành cảm ơn!!! 

     
    2555 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324931   25/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào bạn.

    Nếu phù hợp với quy hoạch (không có quy hoạch khác ngoài quy hoạch chỉnh trang), không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận theo hiện trạng sử dụng (đất ở), không đóng TSDĐ trong hạn mức, đóng 50% TSDĐ ở ngoài hạn mức.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hermex (26/06/2014)
  • #356966   17/11/2014

    hermex
    hermex

    Sơ sinh


    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Thửa đất trên thuộc khu vực QH đất sản xuất nông nghiệp và ngoài khu dân cư. Tuy nhiên, theo Khoản 1, Điều 24 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định: Đất vườn, ao quy định tại Điều 103 của Luật Đất đai áp dụng đối với trường hợp thửa đất có vườn ao gắn liền với nhà ở, kể cả thửa đất trong và ngoài khu dân cư thuộc các trường hợp sau:

              a) Thửa đất hiện đang có nhà ở và vườn, ao; 

    Như vậy, có cấpGCNQSD đất không nộp tiền (trong hạn mức đất ở) không hay chỉ được cấp mục đích đất nông nghiệp??

     
    Báo quản trị |