Đất chưa có sổ đỏ có được đền bù không?

Chủ đề   RSS   
  • #561196 28/10/2020

    pdhuy2010

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Đất chưa có sổ đỏ có được đền bù không?

    Xin chào các luật sư. Tôi mong các luật sư tư vấn cho tôi 2 trường hợp sau : 

    1.Gia đình tôi có 1 thửa đất chia làm 2 mua từ năm 1992 và đã xây nhà ở trên toàn bộ phần đất này từ đó. Phần phía trước 176 m2 đã có bìa đỏ chính chủ bố tôi ( đến năm 2012 sang tên cho tôi dưới dạng bố mẹ tặng con). Phần phía sau 148 m2 thì chưa, mảnh 2 này gia đình chúng tôi đã xây dựng đúng khuôn viên nhà cửa và sinh sống từ năm 1992 và không hề có tranh chấp gì. Có giấy viết tay giữa cá nhân người bán là ông A và bố tôi là B ( nhưng ko có chứng nhận gì của UBND phường) . 

    Trong Giấy CN UBND thành phố cấp ngày 10/08/2004 ( tôi đi xin photo được) có ghi: Bố tôi là ông B có thửa 176m2 nhận chuyển nhượng nhà và đất từ ông A ( ko đề cập gì đến mảnh đằng sau) . 

    Nhưng trên sơ đồ vị trí thửa đất của văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thành phố năm 2008 thì có sơ đồ mảnh 2 trên đó ghi là: phần diện tích còn lại của thửa 151 ( tức là thửa 176m2 đằng trước).

    Hiện nay thành phố quy hoạch sơ đồ làm đường lấy vào của nhà tôi thửa đằng sau là 80 m2/148 m2. Vậy xin cho hỏi tôi có được đền bù 80m2 đất và nhà xây dựng trên đó ko ? Và đền bù thì đền bù là bao nhiêu ( so với giá hiệp thương trên mảnh đã có bìa đỏ )? Tôi đã tìm hỏi dịch vụ làm sổ đỏ họ nói rằng chỉ làm được trên 68m2 phần đất còn lại với giá khá cao và phần đất 80m2 đã vào quy hoạch ko thể làm sổ và tôi sẽ bị mất trắng. Tôi xin cám ơn các luật sư. 

    2. Ông Y bán cho tôi thửa đất cũng 2 mảnh, mảnh trước có bìa đỏ và đã sang tên cho tôi đầy đủ. Mảnh phía sau chưa có bìa đỏ nhưng có giấy viết tay của ông Y cho tôi đã ra phường công chứng đầy đủ. Nay tôi muốn làm sổ đỏ. Vậy theo thông tin tôi đã tìm hiểu trên diễn đàn này và topic các vị hỏi trước là : 

    Phí trước bạ : 0,5% x Giá trị đất hiện hành ( theo khung giá mới thành phố nhất 2020) 

    Phí thẩm định ( bên dịch vụ của tôi chưa đề cập đến ) :  0.15% x GT đất

    Thuế thu nhập cá nhân : 2 % x GT đất. 

    Nhưng ông Y lại mua lại của ông X cũng theo giấy viết tay. Nên bên dịch vụ bảo tôi phải đóng cả phần thuế đó của ông Y. Tức là 4% GT đất. Như vậy có đúng ko ạ ? Xin cám ơn các luật sư. 

     
    437 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pdhuy2010 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561378   29/10/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1982)
    Số điểm: 11454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1306 lần
    Lawyer

    Đối với đất mua bằng giấy viết tay trước ngày 01/7/2014 nếu chưa được cấp Giấy chứng nhận thì được cấp Giấy chứng nhận khi đủ điều kiện hoặc được cấp Giấy chứng nhận mới nếu hai bên không phát sinh tranh chấp.

    Điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất giữa hộ gia đình, cá nhân với nhau phải công chứng, chứng thực nếu không sẽ không có hiệu lực, trừ khoản 2 Điều 129 Bộ luật Dân sự 2015. Hay nói cách khác, nếu không công chứng hoặc chứng thực hợp đồng chuyển nhượng thì giao dịch đó vô hiệu, không thể đăng ký biến động (không sang tên được).

    Tại Điều 13 Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn như sau:

    Điều 13. Sửa đổi, bổ sung khoản 5 Điều 30 Thông tư số 111/2013/TT-BTC như sau:

    “5. Đối với trường hợp người sử dụng bất động sản do nhận chuyển nhượng trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 7 năm 1994 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2009, nếu từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận thì chỉ nộp một (01) lần thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp người sử dụng bất động sản do nhận chuyển nhượng trước ngày 01 tháng 7 năm 1994 thì không thu thuế thu nhập cá nhân.\

    Từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân, cá nhân chuyển nhượng bất động sản có hợp đồng công chứng hoặc không có hợp đồng chỉ có giấy tờ viết tay đều phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho từng lần chuyển nhượng.”

    Căn cứ các quy định trên, đối với trường hợp người sử dụng đất do nhận chuyển nhượng trước ngày 1/1/ 2009 nay nộp hồ sơ hợp lệ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận thì chỉ thu 1 lần thuế TNCN của lần chuyển nhượng cuối cùng, các lần chuyển nhượng trước đó không thực hiện truy thu thuế.

    Từ ngày 1/1/2009 thực hiện Luật thuế TNCN, cá nhân chuyển nhượng bất động sản có hợp đồng công chứng hoặc không có hợp đồng chỉ có giấy tờ viết tay đều phải nộp thuế thu nhập cá nhân cho từng lần chuyển nhượng.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/10/2020) pdhuy2010 (30/10/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.