Đất cha mẹ để lại không có giấy tờ

Chủ đề   RSS   
  • #116922 11/07/2011

    ki123456

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất cha mẹ để lại không có giấy tờ

    Phân chia đất đai không có di chuc?

    Cha me tôi có 6 người con(4 gái 2 trai) tôi là con cả còn em trai tôi là em út. Các em đã có gia đình con cái trương thành và các em cũng đã qua đời.Hiện nay em trai tôi đang sở hữu toàn bộ tài sản của cha me tôi đẻ lại.Vậy tôi xin hỏi với manh đát 1400m² này khi khi cha mẹ tôi con sống có nói “Sau này chia đôi cho 2 anh em nhưng lại không có ai làm chưng và không có di chúc”. Còn em trai tôi lấy vợ và sống riêng trong vườn của cha me tôi.Còn tôi sống ở mảnh đất nên có có gia đinh trước làm nhà ở riêng trên mảnh đất gần đườn quốc lộ đát hồi đó được nhà nước cấp.Đến năm một 1972 thì hợp tác xã yêu cầu chuyển lên đồi ở,cha mẹ tôi cung thế.Đến năm 1994 thì cha tôi mất khi đó vợ chông em trai tôi khóc lóc đòi ở chung trong nhà mẹ tôi để trông nom con cái giúp và đên năm 1997 thì mẹ tôi mất.Nay tôi muốn hỏi mảnh đát 1400m² của cha me tôi,tôi có được quyền lợi gì không.Xin cảm ơn.
    • cách đây 5 ngày 
    • 3 ngày còn lại để trả lời.
     
    5188 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117368   13/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


     Xin chào anh!
     Sự việc của anh bây giờ thật khó để phân chia.
     Bởi lẽ, theo anh trình bày thì mẹ anh đã mất hơn 10 năm rồi.
     Căn cứ vào BLDS năm 2005:
     

    Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là #ffff00;">mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

     Quyền khởi kiện của anh đã hết.

     Tuy nhiên vẫn còn có thể cứu vãn được nếu như bây giờ, anh có thể lập một văn bản thỏa thuận với người em rằng tài sản trên là chưa chia. Sau khi có chữ ký của người em trong văn bản này, anh có thể yêu cầu Tòa án phân chia di sản cho anh nhé! (nếu người em không muốn chia cho anh di sản bố mẹ để lại)

     Thân ái!
     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #117445   13/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào anh.
    Trường hợp của anh, tốt nhất là cung cấp đủ hồ sơ để mọi người có thể giúp bạn chi tiết hơn.Ví du(: mảnh đất khi cha mẹ anh còn sống có giấy tờ gì không? ai là người trực tiếp sử dụng? em trai anh trực tiếp sử dụng từ năm nào? Hiện nay mảnh đất này do ai đúng tên....Vì trường hợp của anh, cha mẹ anh mất ở hai thời điểm khác nhau nên về nguyên tắc nếu mảnh đất là tài sản chúng của bố mẹ anh thì sẽ phát sinh quyền thừa kế ở hai thời điểm khác nhau.
    Tuy nhiên thời hạn yêu cầu phân chia di sản đã hết. Vấn đề ở đây như  #33cccc;">KhacDuy25 đã trao đổi với anh thì việc thỏa thuận với em trai anh là mảnh đất là di sản chung chưa chia và 02 anh em anh không có tranh chấp là việc cực kỳ khó khăn. Và nhiều khả năng em trai anh không xác nhận việc này cho anh. ANh cần giải thích cho em trai anh rằng, đây là đất do cha mẹ để lại, bây giờ em trai anh cũng không thể làm đứng tên mảnh đất đó được. Tốt nhất là chuyện giải quyết trong gia đình thì hay hơn.
    Thân chào anh.

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #117570   14/07/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Mình nghĩ là việc này nên để anh em trong nhà thương lượng với nhau thôi chứ đem ra toàn thì anh chắc chắn là người bất lợi rồi anh ạ.Với lại chuyện gia đình lôi ra tòa cúng không hay lắm.
    Tốt nhất là anh hãy thỏa thuận với em trai thì tốt hơn.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |