DanLuat 2015

đất canh tác từ 1988 đến nay có được làm sổ không?

Chủ đề   RSS   
  • #412444 07/01/2016

    vuvnpt

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    đất canh tác từ 1988 đến nay có được làm sổ không?

    cha tôi có hợp đồng với UBND xã trồng cây trên đất có Mồ, Mã (đất hoang). Nhưng nay đất này đã di dời hài cốt xong hết. Trong hợp đồng có ghi rõ là : " trồng 2 vụ cây lâu năm không xác định thời hạn", cha tôi làm hợp đồng từ năm 1988 đến nay được 27 năm. Vậy, cho tôi hỏi LS là cha tôi có được làm GCNQSDĐ miếng đất đó không? nếu làm sổ được thì xin LS tư vấn giúp thủ tục làm như thế nào?. Nếu cần, gđ tôi sẽ thuê LS làm thủ tục xin cấp phép GCNQSDĐ. thanks!

     
    3856 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412456   07/01/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thông tin bạn cung cấp Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định của luật đất đai trước đây và luật đất đai 2013 thì người thuê đất cũng có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên nếu có nhu cầu cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì gia đình bạn làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận theo quy định.

    Thời gian thuê đất của gia đình bạn cũng trải qua thời gian rất dài gia đình bạn cũng bỏ qua các quy định của luật đất đai 1993, Luật đất đai 2003 về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu gia đình bạn quan tâm hơn thì có thể đã được cấp giấy chứng nhận theo quy định tại Điều 49 Luật Đất đai năm 2003, Điều 100 Luật Đất đai 2013.

    Để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho trường hợp này bạn và gia đình cần chuẩn bị hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gồm giấy tờ nhân thân của các thành viên trong gia đình, Giấy tờ về việc được thuê đất, giấy tờ về việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất trong toàn bộ thời gian thuê đất, Đơn đề nghị được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất... (quy định tại Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/05/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường).

    Khi cấp giấy chứng nhận quyến sử dụng đất thì gia đình bạn phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định chung.

    Chúc bạn và gia đình sớm thực hiện được mong muốn của mình!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #412607   08/01/2016

    tuvanluatchomoinguoi
    tuvanluatchomoinguoi

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn “vuvnpt”!

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến trang Dân Luật, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    - Về điều kiện cấp GCNQSD đất

    Trường hợp của bạn khó được xem xét Cấp GCN QSDĐ theo Điều 100, Luật Đất đai 2013, “hợp đồng” cũng chỉ có thể xem là hình thức thuê đất, không thuộc các loại giấy tờ nêu tại Điều 100 ở trên và Điều 18 Nghị định 43 năm 2014 quy định các loại giấy tờ khác.

    Chỉ có thể được xem xét theo Khoản 1, Điều 101 Luật đất đai 2013 quy định về Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất như sau:

    “1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.”

    Bạn cần xem địa phương nơi có mảnh đất đó có thuộc vùng có điều kiện kinh tế – xã hội thuộc vùng khó khăn (theo QĐ 1049/QĐ-TTg ngày 26/6/2014) hoặc đặc biết khó khăn (2405/QĐ-TTg ngày 10/12/2013 …) hay không ?

    Để cha của bạn được UBND xã xác nhận là người đã sử dụng ổn định, không có tranh chấp căn cứ theo Khoản 1, Điều 21 NĐ 43 năm 2014 quy định căn cứ xác định việc sử dụng đất ổn định:

    “1. Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất...”

    2. Thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định được xác định căn cứ vào thời gian và nội dung có liên quan đến mục đích sử dụng đất ghi trên một trong các giấy tờ sau đây:

    a) Biên lai nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp, thuế nhà đất;

    e) Giấy tờ về đăng ký hộ khẩu thường trú, tạm trú dài hạn tại nhà ở gắn với đất ở; Giấy chứng minh nhân dân hoặc Giấy khai sinh, giấy tờ nộp tiền điện, nước và các khoản nộp khác có ghi địa chỉ nhà ở tại thửa đất đăng ký;

    g) Giấy tờ về việc giao, phân, cấp nhà hoặc đất của cơ quan, tổ chức được Nhà nước giao quản lý, sử dụng đất;

    h) Giấy tờ về mua bán nhà, tài sản khác gắn liền với đất hoặc giấy tờ về mua bán đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên liên quan;

    i) Bản đồ, sổ mục kê, tài liệu điều tra, đo đạc về đất đai qua các thời kỳ;

    k) Bản kê khai đăng ký nhà, đất có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã tại thời điểm kê khai đăng ký.”

    Theo các quy định trên, trường hợp của gia đình bạn có thể sẽ được cấp GCNQSD đất (còn phụ thuộc vào trên thực tế sử dụng đất của gia đình bạn).

    -Về thủ tục cấp GCNQSD đất:

    Bạn liên hệ trực tiếp với cơ quan đăng ký đất đai thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường ở địa phương để được hướng dẫn chi tiết.

    Thân chào!

    Link văn bản:

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Quyet-dinh-1049-QD-TTg-2014-Danh-muc-don-vi-hanh-chinh-thuoc-vung-kho-khan-237349.aspx

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuvanluatchomoinguoi vì bài viết hữu ích
    vuvnpt (09/01/2016)
  • #412743   09/01/2016

    vuvnpt
    vuvnpt

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy cho tôi hỏi? cha tôi là người có công với cách mạng, là cán bộ hưu trí, là thương binh 1/4. Miếng đất ở hiện tại cũng do nhà nước cấp cho cha tôi. nhưng phía sau nhà toàn là mồ, mã( nhà nước đã bắt dân di dời hài cốt xong hết) và cha tôi đã có hợp đồng với UBND xã trồng cây 2 vụ lâu năm không xác định thời hạn. Hiện nay làm đường lấn vào nhà cha tôi hết 7m, cha tôi chỉ xin nhà nước cấp lại phía sau đất thêm 7m có được không? thủ tục xin cấp như thế nào? mong LS tư vấn giúp!

     
    Báo quản trị |  
  • #412859   11/01/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn vuvnpt!

    Luật sư tiếp tục tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện tại gia đình bạn đang có nguyện vọng - mong muốn như vậy thì nên gửi đơn đề nghị đến cơ quan có thẩm quyền để được xem xét, nếu đề nghị của gia đình bạn phù hợp với quy hoạch kế hoạch sử dụng đất của địa phương và bản thân gia đình bạn là gia đình chính sách thì có khả năng chính quyền địa phương sẽ chấp thuận việc đó.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #419000   18/03/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    chào bạn

    gia đình bạn thuê đất đã lâu, nay muốn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là có thể theo điều 100 luật đất đai 2013

    thu tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bao gồm:

    - giấy tờ liên quan đến việc sử dụng đất

    - các biên lai thuế đã nộp

    -CMND

    đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

     

    nộp tại văn phòng đăng kí đất đai huyện

     

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-