DanLuat 2015

Đập phá nhà

Chủ đề   RSS   
  • #424316 11/05/2016

    Nguyenxuanduc01

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đập phá nhà

    Em chào mọi người. Em có vấn đề này mong mọi người tư vấn giúp em với.

    Hàng xóm nhà em khi đi làm thì bị 1 nhóm người tới đập phá nhà cửa. Hàng xóm nhà em biết tin thì chạy về nhà cầm dao đuổi tìm nhóm người kia nhưng không thấy nên lại quay về. Nay hàng xóm nhà em bị công an bắt lên làm việc vì việc cầm dao đuổi theo nhóm người kia chỉ để dọa chúng nó thôi. Cho em hỏi là liệu hàng xóm nhà em có phạm tội không và nhóm người kia làm thế có bị truy cứu trách nhiệm không ạ ?

    Cập nhật bởi Nguyenxuanduc01 ngày 11/05/2016 04:54:27 CH
     
    2350 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424322   11/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề của bạn, tôi có ý kiến như sau :

    Hàng xóm có bị truy cứu TNHS không ?

    Hàng xóm của bạn đã có hành vi cầm rựa đuổi theo nhóm người kia nhưng không gặp. Hành vi đó tuy có dấu hiệu của tội phạm nhưng tính chất nguy hiểm cho xã hội không đáng kể nên  sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Nhóm người đập phá xử lý thế nào ?

    Nhóm người kia đã đập phá nhà của hàng xóm bạn có thể bị xử lý về hành vi“hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác”. Hành vi này có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 2 đến 5 triệu đồng theo điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP;

    Nếu ở mức độ nghiêm trọng hơn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 143 Bộ luật hình sự - điều luật này quy định:

    “1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm….”

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề của bạn.

     

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    Nguyenxuanduc01 (11/05/2016)
  • #431709   25/07/2016

    daothithutra
    daothithutra

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn,

    Tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

       Thứ nhất, hàng xóm của em làm vậy là chưa đủ để cấu thành tội phạm vì không gây nguy hiểm cho xã hội theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 BLHS. Do đó trường hợp trên người hàng xóm đó không phạm tội.

       Thứ hai, nhóm người kia có thể bị truy cứu TNHS về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo Điều 143 Bộ luật hình sự như sau:


    "1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.


    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:


    a) Có tổ chức;


    b) Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;


    c) Gây hậu quả nghiêm trọng;


    d) Để che giấu tội phạm khác;


    đ) Vì lý do công vụ của người bị hại;


    e) Tái phạm nguy hiểm;


    g) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng.


    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:


    a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;


    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.


    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:


    a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;


    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.


    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

       Trên đây là ý kiến của tôi, mong bạn tham khảo chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của bản thân.

       Trân trọng.

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daothithutra vì bài viết hữu ích
    phuongland (10/08/2016)

0 Thành viên đang online
-