DanLuat 2015

Đánh vợ vì vợ là giáo viên không bỏ nghề để làm nghề nông

Chủ đề   RSS   
  • #303127 19/12/2013

    thienduc44

    Mầm

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh vợ vì vợ là giáo viên không bỏ nghề để làm nghề nông

    Kính chào luật sư !

    Ở quê tôi, có cô giáo nọ lấy chồng là một nông dân, nay đã sinh được 1 bé trai khoảng 20 tháng tuổi. Ông chồng bảo vợ phải nghỉ dạy, về để tiếp gia đình làm ruộng và làm việc nhà (trước khi cưới, bên chồng có hứa sau này vẫn để cô dâu tiếp tục sự nghiệp dạy học), cô dâu vì phận nghèo và mồ côi từ nhỏ nên đã khổ công vất vã lắm mới học xong đại học sư phạm sử, về địa phương không còn chỗ dạy ở trường pt trung học nên cô hợp đồng giữ trẻ, để mong giữ lại nghề mình theo đuổi.

    mấy tháng nay, ông chồng đã chữi bới đánh đập cô, để cô nghĩ dạy, cô đã quỳ lại ông chồng nhưng ông vẫn cứ đánh, rồi cấm gia đình cô gái không được điện thoại đến, mặt khác ông chồng thì mang tiền, vàng đi chơi khoảng ba bốn ngày mới về và hết sạch tiền vàng, vợ hỏi thì nói ăn nhậu hết rồi. ông chồng đổi tính nói năng rất ngang ngược, cô đã làm đơn ly hôn và sẽ gởi ra tòa án.

    Vậy xin hỏi luật sư, những việc nêu trên thuộc tội gì, có vi phạm nghị định 138 của luật giáo dục không ? 

    Rất mong luật sư sớm trả lời, để mong được giúp cô ấy khi ra trước ánh sáng của pháp luật. xin chân thành cảm ơn.

     

     
    2207 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303158   19/12/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trường hợp này theo mình thì nó liên quan đến bạo lực gia đình hơn và có thể xử lý theo Nghị định 110/2009/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình

    Điều 9. Hành vi đánh đập hoặc hành vi khác xâm hại sức khỏe thành viên gia đình

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

    2. Phạt tiền từ trên 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Sử dụng hung khí đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình;

    b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời, không chăm sóc nạn nhân trong thời gian điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

    3. Hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

    b) Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    thienduc44 (19/12/2013)

0 Thành viên đang online
-