DanLuat 2015

Dành quyền nuôi con sau khi đã ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #145182 03/11/2011

    hungnk260308

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dành quyền nuôi con sau khi đã ly hôn

    Tôi đã ly hôn ngày 30 tháng 09 năm 2011 và hiện tại quyền nuôi con thuộc về người mẹ, nhưng từ ngày có quyết định ly hôn đến nay tôi ở xa ít có thời gian đến thăm con, nhưng khi đến thăm con thì mẹ nó và người nhà không muốn để tôi gặp con bé, hơn nữa ở gia đình tôi có việc giỗ chạp tôi đến đưa cháu về giỗ họ không cho, xin hỏi luật sư nếu tôi muốn dành quyền nuôi con tôi cần phải làm thủ tục như thế nao?
     
    4052 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #145214   03/11/2011

    lawyerhien
    lawyerhien
    Top 100
    Lớp 6

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 7457
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn!
    Điều 93 Luật hôn nhân và gia đình quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sua khi ly hôn như sau:


    "Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên."


    Luật s­ư L­ưu Thị Thu Hiền

    Tr­ưởng VP Luật s­ư Hiền và Liên danh

    374 Phan Bội Châu - Buôn Ma Thuột - Đăk Lăk.

     
    Báo quản trị |  
  • #145236   04/11/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Kính chào Luật sư lawyerhien
     Anh hungnk260308 muốn hỏi là "xin hỏi luật sư nếu tôi muốn dành quyền nuôi con tôi cần phải làm thủ tục như thế nao?"
     Luật sư mới chỉ hướng dẫn phần nội dung, còn phần hình thức mà chủ topic muốn hỏi thì KD xin nêu ý kiến như sau
     
     Để anh hungnk260308 có thể được quyền nuôi con, anh có thể làm Đơn đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. (mẫu tham khảo kèm theo bên dưới) và nộp cho Tòa án huyện (tỉnh nếu anh hoặc chị là người nước ngoài) cư trú, làm việc

     Việc mẹ của bé và người nhà của bé ngăn cản không muốn cho anh gặp bé là hành vi vi phạm pháp luật

     Để giành quyền nuôi con, anh phải chứng minh được vợ cũ của anh không đảm bảo được quyền lợi mọi mặt cho con bằng anh.

     Theo quy định tại Luật hôn nhân và gia đình năm 2000
     

    Điều 93. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.


     
    Tức anh phải chứng minh được rằng: Những vấn đề như ăn, ở, học hành, đi lại, mặt tinh thần...đảm bảo hơn vợ cũ của anh. Và khi con anh đã đủ 9 tuổi trở lên, thì phải tham khảo ý kiến của con trước khi Tòa ra quyết định.

     Chúc anh vui vẻ!
     Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-