Đánh nhau gây thương tích 45%

Chủ đề   RSS   
  • #170720 08/03/2012

    nhatdung_nhatdung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh nhau gây thương tích 45%

     

    Chào luật sư.

    Luật sư cho tôi hỏi. tôi có đứa cháu đi chơi với bạn bè. Bị bạn rủ đi đánh nhau. Cháu của tôi đã dùng cục gạch ném chúng một mắt gây thương tích là 45%.vậy luật sư cho tôi hỏi. nếu cháu tôi gây thương tich cho bị hại như vây thì mức đền bù và bị sử lý như thế nào? Nếu đi tù thì mấy năm? Cháu của tôi sinh năm 1995. Xin luật sư tư vấn. Chân thành cảm ơn luật sư.

     
    12831 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #170771   08/03/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Chào bạn, nội dung bạn hỏi, tôi tư vấn như sau: Theo quy định tại Điều 104 BLSH. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    E) Có tổ chức;

    G) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    H) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    I) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    K) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    như vậy nếu với tỷ lệ thương tích như bạn trình bày là chính xác thì cháu của bạn sẽ bị truy tố về tội Cố ý gây thương tích theo quy định tại khoản 2 Điều 104 BLHS với mức hình phạt tù từ hai năm đến bảy năm, căn cứ vào kết quả điều tra, dựa vào các tình tiết giảm nhẹ, tăng nặng trách nhiệm hình sự mà HĐXX sẽ quyết định hình phạt đối với cháu của bạn. Luật củng quy định bị can, bị cáo, người thân của bị can, bị cáo có quyền mời luật sư để bào chữa. Theo tôi gia đình bạn nên mời luật sư bào chữa để tránh oan sai. Chào bạn


    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #170810   08/03/2012

    Criminal_Police
    Criminal_Police

    Male
    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 830
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


             Trường hợp của cháu bạn tôi xin được bổ sung như sau: Trước tiên bạn cần mô tả đặc điểm, kích cỡ của viên gạch để xem xét cháu của bạn có phải là dùng hung khí nguy hiểm gây thương tích cho người khác hay không?(nếu đó là viên gạch to, sắc nhọn, khoảng cách ném gần). Nguyên nhân dẫn đến hành vi phạm tội của cháu bạn, nếu không vì mâu thuẫn gì, bạn bè rủ đi đánh nhau là đi, thì em bạn phải chịu tình tiết: có tính chất côn đồ. Theo đánh giá của tôi, em bạn hoàn toàn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 3 điều 104 BLHS. Khung hình phạt cho tội này là từ 5 - 15 năm. Tuy nhiên điều 74 BLHS quy định :đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội thì nếu bị phạt tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định. Và còn tùy vào việc cháu bạn có các tình tiết giảm nhẹ như:đầu thú, thành khẩn khai báo, đền bù thiệt hại, chi phí điều trị cho bị hại.....hay là có các tình tiết tăng nặng hình phạt như: khai báo gian dối, gây án xong bỏ trốn, không bồi thường cho bị hại....
             Mức đền bù của em bạn do các bên thỏa thuận với nhau, nếu không thỏa thuận được thì do tòa giải quyết. Thân.

    Hứa Thanh Tuyền. Huyện Trảng Bom, tỉnh Đồng Nai. tel: 0974468478.

    Thay mặt chủ tịch nước, thủ tướng chính phủ, và Lãnh đạo các bộ, ban ngành: Tôi "Xin chúc tất cả các anh chị trong BQT và thành viên lawsoft: dù thất bại hay thành công, dù lông bông hay đang làm việc, dù đang ăn tiệc hay ở nhà, dù già hay trẻ, dù đang sắp đẻ hay chưa có chồng, dù là rồng hay là tôm, dù đang bia ôm hay trà đá, dù có hút thuốc.. lá hay là thuốc lào, dù có công hay có tội, dù bơi lội hay karate, dù đi xe hay đi bộ... 2012 vui vẻ hạnh phúc. Năm mới! Đau đầu vì nhà giàu ! Mệt mỏi vì học giỏi ! Buồn phiền vì nhiều tiền ! Ngang trái vì xinh gái ! Và mất ngủ vì không có đối thủ! "

     
    Báo quản trị |  
  • #170816   08/03/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Như bạn trình bày theo tôi đối với trường hợp này, người phạm tội không bị áp coi là phạm tội có tính chất côn đồ, vì thế chỉ truy cứu ở khung hình phạt theo quy định tại khoản 2 Điều 104 BLHS. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869