DanLuat 2015

đánh nhau

Chủ đề   RSS   
  • #399993 19/09/2015

    nguyenanh84

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đánh nhau

    Hai  người bạn của tôi trên đường về nhà gặp nhau có xích mích về chuyện gia đình ,  nên 2 người đã đánh nhau . Một người có thương tích nhẹ còn người kia không bị gì . Mức xử phạt như thế nào ?

     

     
    2604 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400019   20/09/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu nhẹ và hơn nữa công an không nhìn thấy thì không ai bị xử phạt cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #432994   09/08/2016

    ThaoLaiLai
    ThaoLaiLai

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trong trường hợp này 2 thanh niên có thể bị phạt hành chính hoặc truy cứu về hình sự tùy theo mức độ nghiêm trọng.

    Theo quy định mới nhất tại Điều 5, Nghị định 167/2013/ND-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

    Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    1.Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

    b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác.

    Hoặc sẽ bị truy cứu về hình sự nếu tỷ lệ thương tật của người kia trên 11%. 

    Tuy nhiên, nếu hành vi của 2 thanh niên này không bị công an phát hiện,hay thương tích của người kia chỉ ở mức độ nhẹ thì cả 2 sẽ không bị xử phạt gì cả.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi đối với thắc mắc của bạn. Chúc bạn nhanh giải quyết được vấn đề.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-