DanLuat 2015

Đánh nhầm người gây thương tích 18% sẽ bị mức án thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #136892 04/10/2011

    nguyenhantrungkt

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh nhầm người gây thương tích 18% sẽ bị mức án thế nào

    Luật sư cho hỏi

    tôi là giáo viên, bị nhóm côn đồ đánh nên về nhà lấy dao lên để hù dọa cho bọn chúng sợ vì chúng hù dọa đến nhà tôi đánh tiếp, nhưng khi lên hù dọa cùng với gia đình thì bọn chúng đánh ba tôi nên tôi đã đánh lại nhưng trúng người can thiệp( không liên quan) thương tích 18%. Vậy tôi sẽ bị mức án như thế nào khi bị truy tố
    Cập nhật bởi nguyenhantrungkt ngày 04/10/2011 12:49:36 CH
     
    5092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #137133   05/10/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3978
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    Do thương tật trên 11% nên khả năng bị khởi tố.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #137375   05/10/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15653
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Theo quy định  tại điểm a, khoản 1, điều 104 bộ luật hình sự thì bạn bị truy cứu tnhs về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác.
    có thể bạn sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.


    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 05/10/2011 08:36:37 CH sai chinihs ta

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
  • #137866   07/10/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3978
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    Bạn thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 điều 104 hình phạt cao nhất là cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #137878   07/10/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Sao các bạn định tội trường hợp này theo điều 104 vội thế nhỉ. Đã có tình tiết rõ ràng của vụ án đâu, nó có thể là tội phạm quy định tại điều 108 lắm chứ.

    Vả lại, chủ topic có nêu là "lấy dao lên để hù dọa". Vậy nếu thương tích 18% là do chủ topic sử dụng dao gây nên (khả năng này xảy ra là rất lớn), đồng thời xác định tội danh là cố ý gây thương tích thì nó phải thuộc khoản 2 Điều 104 chứ sao lại thuộc khoản 1 được.

    Một sinh viên định tội chủ quan thế này thì còn dễ thông cảm. Nhưng với một Luật sư thì khó chấp nhận quá.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-