Đánh người và cướp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #205311 04/08/2012

    phongtrh

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh người và cướp tài sản

    Em có 1 việc như sau, em muốn nhờ các anh chị tư vấn, em đang gấp lắm.

    Như thế này ạ:

    Em có 1 người anh, vì trong ghen tuôn nên có tìm người đàn ông nọ đánh ghen và lấy điện thoại của người đó về nhà.

    Về thương tích, người bị đánh không có thương tích.

    Về tài sản: sau khi về nhà kiểm tra lại điện thoại tìm bằng chứng 2 người kia có quan hệ tình cảm (và đúng 2 người có quan hệ tình cảm) thì cũng đã mang đi giao nộp cho công an, còn giá trị tài sản thì là chiếc điện thoại Trung Quốc, trị giá tài sản khoản 1,5tr.

    Theo các anh chị, anh của em sẽ bị xử lý như thế nào? mức án phạt sẽ như thế nào?

     
    5146 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205368   04/08/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 45974
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2750 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp trả lời:

    Chào bạn!

              Hành vi dùng vũ lực làm cho người khác không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản (lấy điện thoại) thì có thể bị khởi tố về tội cướp tài sản theo quy định tại Điều 133 BLHS và hình phạt có thể từ 3 đến 10 năm tù. Kể cả trường hợp " vợ" của anh bạn ngoại tình thì anh bạn cũng không được quyền hành xử như vậy.

              Bạn tham khảo quy định của Bộ luật hình sự sau đây:

    "Điều 133. Tội cướp tài sản

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười tám năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm."

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #205433   05/08/2012

    lethanhbinhqk4
    lethanhbinhqk4

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2009
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Vụ này hơi khó đấy bạn.

    Vấn đề đầu tiên là phải xem thương tích gây ra cho người kia có đủ truy cứu trách nhiệm hình sự hay chưa. Còn về việc lấy chiếc điện thoại về thì rất khó phân tích về ý thức chiếm đoạt. Thực tiễn xét xử cho thấy, những vụ án kiểu này, sau khi đánh người xong, thấy tài sản nên cầm về luôn thường bị xử thêm về tội Cướp tài sản (tội này không có yếu tố định lượng về tài sản nên giá trị bao nhiêu cũng phạm tội). Tuy nhiên, nếu khi anh bạn chưa bị bắt mà đã tự nguyện đầu thú, giao nộp tài sản và thành thật khai báo về mọi tình tiết, thì vẫn có thể có lí do để tin là anh bạn không có ý thức chiếm đoạt tài sản mà chỉ tạm thời cầm về để tìm kiếm thông tin thôi.

    TÔN TRỌNG VÀ KHÔNG TỪ CHỐI CÔNG LÝ!

    Thạc sỹ Luật học Lê Thanh Bình

    ĐT: 0982.088.589 - 0165.921.5555

    Email: lethanhbinhqk4@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #205675   07/08/2012

    tsulsu23
    tsulsu23

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2012
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 1 lần


    Trong trường hợp này, nếu người thanh niên đó lấy điện thoại mà tự nguyện mang điện thoại đến giao nộp cho cơ quan có thẩ quyền, và khai báo hành vi của mình thì được xem là tự thú, (khi hành vi phạm tôi chưa bị phát hiện).

    Nếu như vậy thì có phải sẽ được miễn trách nhiệm hình sự theo khoản Điều 25 BLHS đúng không thưa các anh chị Luật sư.?

     
    Báo quản trị |  
  • #205900   07/08/2012

    ducnamweb
    ducnamweb

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    để kết luận anh bạn có phạm tội cướp tài sản hay không, cơ quan công an phải làm rõ ý thức chiếm đoạt tài sản của anh bạn căn cứ vào các tình tiết: vì sao a bạn có được điện thoại, những ai tham gia, những ai chứng kiến, giao nộp cho cơ quan công an ngay hay đem về nhà...và nhiều tình tiết khác.

    ranh giới giữa vi phạm hình sự và dân sự rất mong manh, bạn cần tìm hiểu và nêu rõ các tình tiết liên quan để có được lời chỉ dẫn chính xác.

    bạn có thể tham khảo một tình huống sau:

    a cho b vay tiền, b liên tục chây ì không trả tiền cho a. a phát hiện b đang sở hữu 01 chiêc xe máy nên đã chặn đường chiếm giữ chiếc xe này:

    - nếu a đem ngay đến cơ quan công an gần nhất để được giải quyết thì không phạm tội.

    - nếu a đem về nhà chiêc xe này mà không giao nộp cho cơ quan công an thì bọ khởi tố về tội cưỡng đoạt tài sản hoặc cướp tài sản.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn