DanLuat 2015

Đánh người trong nhà nghỉ gây thương tích xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #242760 31/01/2013

    huongmit88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh người trong nhà nghỉ gây thương tích xử lý thế nào?

    Chào diễn đàn luật,

    MÌnh có một số thắc mắc mong muốn được diễn đàn giải đáp giúp mình.

    Mình có một ng bạn hiện đang bị CA tạm giữ 3 ngày vì tình huống sau:

    Đêm ngày 30/1/ 2013, bạn mình cũng 2 thanh niên nữa có đi uống rượu và trong tình trạng say, có vào 1 nhà nghỉ thuê phòng, tuy nhiên lễ tân nhà nghỉ ko cho thuê vì sợ, mình chăc giữa 2 bên cũng đã có lời qua tiếng lại. Do say và ko kiểm soát đc bản thân nên. Một thanh niên đã dùng điếu cày đánh vào đầu lễ tân nam đó làm ngta bị khâu 8 mũi (từ trán xuống vành tai), Lễ tân nhà nghỉ đó cũng dùng gậy và dao để đánh trả. Bản thân bạn mình cũng bị khâu 2 mũi ở đầu trong cuộc xô sát này.Tuy đã được can ngăn nhưng vẫn cố ý xông vào đánh tiếp, Ngoài ra còn làm hư hại nhiều tài sản trong nhà nghỉ.

    Mong diễn đàn cho mình ý kiến về tội này và xử lý theo pháp luật như thế nào.

    Hiện cơ quan CA đang điều tra làm rõ vụ việc.

    Trân trọng cám ơn./.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 03/02/2013 11:41:56 CH sửa tiêu đề
     
    3475 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242871   31/01/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Về trường hợp của bạn của bạn thì tùy theo mức độ  thiệt hại về sức khỏe và tài sản của người bị hại mà có thể bị xử phạt hành chính và truy tố TNHS.

    Cụ thể nếu gây thiệt hại về sức khỏe cho người khác từ 11% trở lên hay  dưới 11% dùng  hung khí nguy hiểm thì có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm (Điều 104 khoản 1 BLHS 1999 sửa đổi )  

     Nếu hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. (ĐIều 143 BLHS sửa đổi)

    Thân ái.  

    Cập nhật bởi thanhhlu ngày 31/01/2013 03:54:24 CH Cập nhật bởi thanhhlu ngày 31/01/2013 03:52:57 CH

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    huongmit88 (01/02/2013)
  • #243322   03/02/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    thanhhlu viết:

     Nếu hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. (ĐIều 143 BLHS sửa đổi)

    Thân ái.  

    Trường họp này ta nên hỏi chủ topic là anh huongmit88 xem là việc hư hỏng tài sản này do các bên cố ý làm hư hỏng? hay việc ẩu đã giữa hai bên vô ý làm các tài sản bị hư hỏng?

    Và thông thường trong các vụ án xảy ra tương tự như vậy, việc hư hỏng tài sản xung quanh việc ẩu đả là do các bên vô ý, nên không truy cứu TNHS về việc làm hư hỏng tài sản.

    Còn về trách nhiệm dân sự: Thì bên nào làm hư hỏng tài sản của người khác thì bên đó có trách nhiệm bồi thường thiệt hại tài sản đó.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #242952   01/02/2013

    huongmit88
    huongmit88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    trong trường hợp giải quyết tình cảm vs gia đình nạn nhân và họ ko kiện thì các bạn tôi có bị truy tố trước tòa ko.???

     
    Báo quản trị |  
  • #243146   02/02/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    chào bạn! 

    Trước tiên là người bị hại có đi giám định thương tích không? nếu thương tích của người bị  hại <11% thì bạn của bạn có thể không bị truy cứu trách nhiệm Hs.

    - Nếu thương tích trên 11% thì vẫn bị truy cứu trách nhiệm Hs mặc dù bên bị hại có yêu cầu truy cứu TNHS hay không. Việc bị hại không yêu cầu có thể là yếu tố để Hội đồng xét xử xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |