DanLuat 2015

Đánh người thi hành công vụ

Chủ đề   RSS   
  • #406940 17/11/2015

    Đánh người thi hành công vụ

    Chào Luật sư!

       Luật sư cho em hỏi, em là hộ kinh doanh ở thôn, ngày 13/11/2015 vừa qua công nhân em có sửa hàng và phụt một ít nước ra đường. Không có chủ ở đấy, trưởng thôn đã dùng lời lẽ chửi công nhân và bắt công nhân dừng lại, công nhân không nghe thấy và không dừng lại, ông ấy đã vào nhà rật dây máy không cho công nhân làm và nói lời lẽ khó nghe. Và chủ nhà đến, nghe công nhân nói vậy thì tức, và ngay sau đó ông trưởng thôn quay lại nhắc nhở và chửi công nhân. Chủ nhà thấy vậy tức quá đã cho ông một đấm và một đá, nhưng nhẹ không bị trọng thương. 

      Vậy luật sư cho em hỏi, đấy có phải là tội chống người thi hành công vụ không?. Nếu ông ấy kiện ra huyện thì trường hợp ông chủ nhà sẽ bị làm sao? Và hộ kinh doanh của em có quyền kiện lại ông trưởng thôn không?

    Mong luật sư trả lời sớm!

     
    2248 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413347   15/01/2016

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    BAMBOOVIETNAMESE viết:

    Chào Luật sư!

       Luật sư cho em hỏi, em là hộ kinh doanh ở thôn, ngày 13/11/2015 vừa qua công nhân em có sửa hàng và phụt một ít nước ra đường. Không có chủ ở đấy, trưởng thôn đã dùng lời lẽ chửi công nhân và bắt công nhân dừng lại, công nhân không nghe thấy và không dừng lại, ông ấy đã vào nhà rật dây máy không cho công nhân làm và nói lời lẽ khó nghe. Và chủ nhà đến, nghe công nhân nói vậy thì tức, và ngay sau đó ông trưởng thôn quay lại nhắc nhở và chửi công nhân. Chủ nhà thấy vậy tức quá đã cho ông một đấm và một đá, nhưng nhẹ không bị trọng thương. 

      Vậy luật sư cho em hỏi, đấy có phải là tội chống người thi hành công vụ không?. Nếu ông ấy kiện ra huyện thì trường hợp ông chủ nhà sẽ bị làm sao? Và hộ kinh doanh của em có quyền kiện lại ông trưởng thôn không?

    Mong luật sư trả lời sớm!

    Theo Điều 257 Bộ luật Hình sự năm 1999 có quy định về Tội chống người thi hành công vụ được quy định như sau:

    “1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm :

    a) Có tổ chức;

    b) Phạm tội nhiều lần;

    c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.”

    Người thi hành công vụ có thể là công dân bình thường (ví dụ như trưởng thôn) nhưng phải là người được Nhà nước hoặc xã hội giao cho những nhiệm vụ, quyền hạn nhất định trong quản lý lĩnh vực hành chính Nhà nước nhất định (cán bộ thuế vụ, cảnh sát giao thông, bộ đội biên phòng... ).

    Người đang thi hành công vụ phải là người thi hành một công vụ hợp pháp, mọi thủ tục, trình tự  thi hành phải bảo đảm đúng pháp luật. Nếu người thi hành công vụ lại là người làm trái pháp luật mà bị xâm phạm thì hành vi của người có hành vi xâm phạm không phải là hành vi chống người thi hành công vụ.

    Trường hợp trên, trưởng thôn đã có hành vi trái pháp luật, xâm phạm tới danh dự, nhân phẩm người khác. nên ko được coi là ng thi hành công vụ.

    Bạn định kiện vấn đề gì.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-