DanLuat 2015

Đánh người không gây thương tích xử lý thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #59664 05/09/2010

    kimbin

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh người không gây thương tích xử lý thế nào ?

    Nếu nghi oan cho người khác mà đánh người ta. Mà không gây thương tích lớn thì có bị buộc tội không?,

    Người bị đánh chỉ bị nhẹ thì co sao không?
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:50:09 AM Cập nhật bởi admin ngày 06/09/2010 01:35:37 PM
     
    31001 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #59670   05/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Làm sao trả lời cho bạn với thông tin ít ỏi thế này nhỉ? Thế này nhé:

    Nếu không gây thương tích hoặc gây thương tích nhẹ nhưng không giám định để xác định tỷ lệ thương tật thì chỉ bị xử lý hành chính.

    Nếu có giám định và tỷ lệ thương tật dưới 11% thì mời bạn xem Điều 104 BLHS nhé.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:51:20 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #59632   05/09/2010

    kimbin
    kimbin

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghi lấy tiền có quyền đánh gây thương tích người khác?

    Một người bạn nghi cho tôi lấy tiền của bạn ấy. Rồi bạn ấy gọi thêm một số người đánh tôi bầm tím cả người.

    Vây nếu đưa ra pháp luật thì bạn ấy có bi tội danh gi không?
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:52:02 AM Cập nhật bởi admin ngày 05/09/2010 04:46:59 PM Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 05/09/2010 03:47:22 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #59872   07/09/2010

    trantronghoan
    trantronghoan

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn nên làm đơn báo cáo và yêu cầu giải quyết vụ việc cho chính quyền địa phương nơi bạn sinh sống
    Nếu tỷ lệ thương tật của bạn nhẹ dưới 11% (sau khi đi giám định thương tật) thì bạn của bạn có thể chỉ bị xử phạt hành chính

    Nếu thương tật của bạn từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc 1 trong các trường hợp sau theo quy định tại Khoản 1-Đ104-BLHS thì bạn của bạn sẻ bị xử lý hình sự (bị phạt cải tạo không giamm giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm).

    a. Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b. Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c. Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d. Đối với trẻ emm,phụ nữ đang có thai, người già yếu,ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ. Đối với ông, bà, cha,,mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e. Có tổ chức;

    g. Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h. Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i. Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k. Để cản trở người thhi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

    Bạn phải có đơn yêu cầu nhé!

    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:53:29 AM Cập nhật bởi admin ngày 07/09/2010 06:32:19 PM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-