DanLuat 2015

Đánh người gây thương tích trong tình trạng say rượu

Chủ đề   RSS   
  • #229436 27/11/2012

    tuanhung050

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Đánh người gây thương tích trong tình trạng say rượu

    chào luật sư! xin luật sư tư vấn giúp tôi:

    Thằng em tôi sau khi đả uống riệu cùng 2 người bạn thông gia thì đi ra quán bi a để chơi. trong quán thì anh B bạn thông gia của em tôi bị anh H cùng chơi trong quán gây gỗ, anh H đã tát anh B Một cái và em tôi bảo sao lại đánh cháu mình và đã dùng cơ bi a    đánh vào đầu anh H, người chơi trong quán can em tôi ra, và hai người bạn thông gia em tôi tiếp tục dùng cơ bi da dánh mỗi người một cái vào đầu anh H, Giờ anh H Đi khâu tại bệnh viện 31 mũi, với 3 đường rách trên đầu. Anh H đã làm đơn khởi kện em tôi, do trước đây anh H và em tôi củng có khiềm khích, giờ nghe bên nhà anh H tuyên bố sẽ buộc em tôi phải đi tù. Hiện em tôi đang còn đi học nên chưa về trình báo công an được. xin luật sư tư vấn cho em tôi sẽ bi xử phạt như thế nào?  và có cách nào để em tôi có thể giảm nhe tôi không, không phải bị đi tù không? vì hai người thông gia ở khác xã nên đã bỏ trốn, anh H chỉ biết có em tôi nên trong đơn kiện chỉ gi em tôi. cảm ơn luật sư !

     
    8699 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231383   06/12/2012

    luatsubvh
    luatsubvh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Điều 104 Bộ luật Hình sự quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác như sau:

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình

    e) Có tổ chức

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    Tuy nhiên theo Điều 88 Bộ luật Tố tụng hình sự (sửa đổi) thì những trường hợp cố ý gây thương tích quy định tại khoản 1 Điều 104 nói trên chỉ bị xử lý hình sự khi có yêu cầu của người bị hại.

    Bạn có thể tham khảo những quy định trên để áp vào trường hợp của mình.

     

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 06/12/2012 09:16:25 SA Cập nhật bởi luatsubvh ngày 06/12/2012 08:55:45 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #231401   06/12/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Trường hợp này, cơ quan điều tra sẽ phải xác định vết thương do e bạn gây ra tỉ lệ thương tật là bao nhiêu %, đủ yếu tố cấu thành tội phạm hay không, nếu đủ thì sẽ truy tố theo khoản nào.

    Việc em bạn dùng gậy bi a đánh người là vi phạm pháp luật, sử dụng hung khí nguy hiểm. Do đó, chỉ cần anh H có 1% thương tích thì anh H cũng sẽ có thể làm đơn yêu cầu khởi tố đối với em bạn.

    Với những vụ việc như thế này, tốt nhất gia đình bạn nên hòa giải thì sẽ có lợi hơi.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-