Đánh người gây thương tích 21%

Chủ đề   RSS   
  • #91204 28/03/2011

    Gautrucodon

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh người gây thương tích 21%

    Chú em và 1 anh ở cùng làng trong 1 lần say rượu đã xảy ra va chạm. Và chú em đánh anh ta bị thương với kết quả giám định anh ta đưa ra là 21%. Trong thời gian anh ta nằm, viện chú em đã tới thăm hỏi gia đình anh ta 3 lần và đưa cho gia đình anh ta số tiền là 5 triệu đồng tiền bồi dưỡng. Anh ta đã kiện chú em và nhất quyết đòi đưa ra tòa nếu chú em không đền bù nhà anh ta 90 triệu đồng.

    Em xin hỏi: Trong trường hợp này, nếu ra tòa thì chú em sẽ phải chịu mức hình phạt nặng nhất là như thế nào? ( Chú em từ trước tới nay chưa hề có tiền án tiền sự nào, chỉ là do cả 2 cùng say rượu không làm chủ được bản thân nên mới đánh nhau vậy thôi.) 

    Em rất mong nhận được câu trả lời.

    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    9644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #91660   30/03/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11159
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 715 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 điều 104 bộ luật hình sự, người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% dne961 30% thì bị phạt cải tạo không giam giử đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. như vậy, hình phạt nặng nhất cho tội này là 3 năm tù.
     
    Báo quản trị |  
  • #91752   30/03/2011

    Gautrucodon
    Gautrucodon

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em muốn hỏi thêm đó là: Với mức hình phạt nặng nhất là như vậy thì chú em có phải đền bù nhà anh kia số tiền anh ta yêu cầu không?

    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #92752   04/04/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11159
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 715 lần
    Lawyer

    Điều 609 Luật dân sự quy định

    ". Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định."

    Người bị hại có quyền yêu cầu số tiền thiệt hại, nhưng  không phải yêu cầu bao nhiêu là tòa chấp nhận bấy nhiêu, mà phải có bằng chứng về mức thiệt hại liên quan đến các khoãn thiệt hại theo quy định của điều luật trên.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn