DanLuat 2015

Đánh người có bị khởi tố vụ án hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #424356 12/05/2016

    nguyenlan368

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh người có bị khởi tố vụ án hình sự không?

    tôi muốn hỏi luật sư tư vấn cho tôi chuyện như sau:

    a trai tôi cùng 9 người bạn đi hát và sau khi hát xong ai cũng say nên lúc xuống thanh toan thu ngân tính sai tiền nhưng do say a tôi tức nên có tát thu ngân sau đó thu ngân gọi người lên và mấy a tôi đã đánh nốt người đó. sau đấy người này lại gọi theo 1 hội cầm dao lên đuổi các anh tôi. mấy anh bỏ chạy ra đoạn đường khác thỳ gặp 1 anh B đi xe máy phóng đến. do tưởng anh B đi xe máy này cùng hội nên mấy a lao vào đánh và đập nát xe a này. a  B sau khi bị đánh có vùng dậy và lấy dao ra dọa chém mấy a tôi. mấy a tôi bỏ chạy để lại 2 chiếc xe máy. anh B này trong lúc đánh nhau vơi mấy a tôi không hiểu rơi đâu sợi dây chuyền. sau đăý a này mang xe a tôi lên phường khai báo là bị cướp có tổ chức và làm đơn kiện. các anh tôi đã bị bắt lên quận.xin hỏi luật sư là vụ án này có bị khởi tố không và mức án ra sao? 

     
    4444 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434424   25/08/2016

    Chào bạn!

    Với cấu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

    Trước hết có thể khẳng định hành vi của các anh bạn đã thực hiện là hành vi vi phạm pháp luật, tùy theo tính chất của sự việc - là thiệt hại của người bị đánh sẽ có các quy định điều chỉnh.

    Nếu phù hợp với quy định tại Điều 104 Bộ luật Hình sự thì các anh bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bên cạnh đó là trách nhiệm bồi thường thiệt hại là các chi phí cho việc chữa trị của người bị hại. Nếu hậu quả của hành vi này không đủ cấu thành tội phạm thì bạn vẫn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người bị đánh. Trước mắt cơ quan công an sẽ cho hai bên có thời gian thỏa thuận giải quyết việc bồi thường dân sự.

    Nếu việc bồi thường dân sự được thống nhất giải quyết có thể người bị hại sẽ rút đơn và cơ quan công an cũng có thể sẽ đình chỉ vụ việc và không xử lý về hình sự.

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật  từ  61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

     4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    Ls. Hà Hằng

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434493   25/08/2016

    kandyrajnbow123456
    kandyrajnbow123456

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Giả sử B vẫn cương quyết làm đơn trình báo, yêu cầu giám định thương tích, yêu cầu định giá tài sản đối với xe và dây chuyền.Nếu đủ điều kiện về tỷ lệ thương tật, giá trị tài sản hư hỏng thì vụ án vẫn sẽ được khởi tố nha bạn.

    Còn việc xác định tội danh cướp hoặc cố ý gây thương tích và cố ý làm hư hỏng tài sản thì quá trình điều tra Công an sẽ làm rõ.

    Cập nhật bởi kandyrajnbow123456 ngày 25/08/2016 04:38:38 CH bổ sung
     
    Báo quản trị |  
  • #447738   23/02/2017

    tvthuong96
    tvthuong96
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 46 lần


    nguyenlan368 viết:

    tôi muốn hỏi luật sư tư vấn cho tôi chuyện như sau:

    a trai tôi cùng 9 người bạn đi hát và sau khi hát xong ai cũng say nên lúc xuống thanh toan thu ngân tính sai tiền nhưng do say a tôi tức nên có tát thu ngân sau đó thu ngân gọi người lên và mấy a tôi đã đánh nốt người đó. sau đấy người này lại gọi theo 1 hội cầm dao lên đuổi các anh tôi. mấy anh bỏ chạy ra đoạn đường khác thỳ gặp 1 anh B đi xe máy phóng đến. do tưởng anh B đi xe máy này cùng hội nên mấy a lao vào đánh và đập nát xe a này. a  B sau khi bị đánh có vùng dậy và lấy dao ra dọa chém mấy a tôi. mấy a tôi bỏ chạy để lại 2 chiếc xe máy. anh B này trong lúc đánh nhau vơi mấy a tôi không hiểu rơi đâu sợi dây chuyền. sau đăý a này mang xe a tôi lên phường khai báo là bị cướp có tổ chức và làm đơn kiện. các anh tôi đã bị bắt lên quận.xin hỏi luật sư là vụ án này có bị khởi tố không và mức án ra sao? 

     

    Tỷ lệ thương tật của người bị hại được lấy làm cở sở truy cứu trách nhiệm hình sự phải do chủ thể có thẩm quyền giám định tư pháp tiến hành trên cơ sở đề nghị của cơ quan tiến hành tố tụng. Trong một vụ án có thể có nhiều kết quả giám định thương tật khác nhau khiến vụ việc kéo dài. Hiện nay, Bộ luật hình sự và các văn bản liên quan chỉ quy định về tỷ lệ thương tật nói chung chứ không phân ra làm tỷ lệ thương tật tạm thời hay vĩnh viễn, cũng chưa có văn bản hướng dẫn các cơ quan tiến hành tố tụng phải dựa vào tỷ lệ thương tật trước hay sau để truy cứu trách nhiệm hình sự.ếu 

     

    Nếu đủ thương tích, hoặcrơi vào các trường hợp đặc biệt thuộc khoản 1 điều 104 thì sẽ bị khởi tố

    Trịnh Văn Thương- 097.395.0810

    Tvthuong96@gmail.com

    Khoa Hành chính- Tư pháp- Đại học Luật TPHCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-