Đánh đề online

Chủ đề   RSS   
  • #543221 07/04/2020

    Đánh đề online

    Chào luật sư!

    cách đây 5 tháng chú em có đánh đề qua mạng với tiền là 300.000 đồng thì có thể bị xử phạt như thế nào ạ?

    em xin chân thành cảm ơn

     
    1287 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Flog1607 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544411   27/04/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 74 lần


    Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:
     
    - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
     
    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:
     
    + Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
     
    + Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
     
    + ...
     
    Như vậy, việc chú đánh số đề có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200 - 500 nghìn đồng.
     
    Báo quản trị |  
  • #544517   28/04/2020

    Flog1607 viết:

    Chào luật sư!

    cách đây 5 tháng chú em có đánh đề qua mạng với tiền là 300.000 đồng thì có thể bị xử phạt như thế nào ạ?

    em xin chân thành cảm ơn

    Đánh lô đề thực chất là hành vi đánh bạc. Tùy theo tính chất, mức độ mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể bạn có thể xem tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP và Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017. Với số tiền 300.000 đồng thì có thể bạn chỉ bị xử phạt hành chính thôi chứ chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #544922   30/04/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Căn cứ Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy đinh:

     
    Nếu đánh bạc từ 5 triệu trở lên hoặc trên 5 triệu nhưng trước đó đã từng bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhệm hình sụ liên quan đến tội đánh bạc thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội Đánh bạc.
     
    Ngược lại, nếu đánh bạc dưới 5 triệu và chưa bị phạt hành chính hay hình sự về hành vi liên quan thì chỉ bị xử lý hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP .
     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #545330   02/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Flog1607 viết:

    Chào luật sư!

    cách đây 5 tháng chú em có đánh đề qua mạng với tiền là 300.000 đồng thì có thể bị xử phạt như thế nào ạ?

    em xin chân thành cảm ơn

    Nếu chỉ đánh đúng với số tiền bạn nêu thì chú bạn chỉ bị xử phạt hành chính thôi bạn nhé. Tuy nhiên nếu chú bạn là người đã có tiền án tiền sự mà chưa được xóa án tích hay xóa tiền sự thì chú bạn hoàn toàn có thể bị phạt tù theo quy định của pháp luật bạn nhé.

     
    Báo quản trị |