DanLuat 2015

Đánh bạn sụn mũi thương tích 10%

Chủ đề   RSS   
  • #168025 24/02/2012

    AnhQuangTuan

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh bạn sụn mũi thương tích 10%

     nhà em có thằng em đánh đánh một thằng bạn vào sụn mũi và đã giám định pháp y mất 10%. em muốn hỏi nếu chuyển qua bên hình sự thì bên nhà em bị nhận mực hình phạt gì và bị bồi thường những gì ( nhà em đã đưa người bị đánh đi chữa trị và đã khỏi và về; hai bên gia đình đang định giảng hòa những bên kia có ông bpoos nuôi họ đang gây khó rễ cho bên nhà em). Ông bố nuôi không có giấy hay văn bản gì về việc nhận con nuôi. em muốn trao đổi trực tiếp với luật sư qua yahoo có được không ?

     
    3628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #168054   24/02/2012

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    chào bạn
    Bạn có thể liên hệ trực tiếp với tôi qua điện thoại: 0934435010

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #168372   26/02/2012

    haohatiep
    haohatiep

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2010
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 449
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 25 lần


    Trả lời: Thông tin của ban cung cấp chưa đử nên rất khó trả lời chính xác câu hỏi của bạn, nhưng Tôi xin trích dẫn điều luật để bạn tham khảo. còn Bạn muốn biết chinh xác bạn có thể liên hệ chi hoangphu202 theo số điện thoại trên, chị ấy sẽ hỏi thêm các thông tin và trả lời cho Bạn

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
      a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
      b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
      c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
      d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
      đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
      e) Có tổ chức;
      g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
      h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
      i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
      k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người, hoặc từ 31% đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.
    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    + còn câu hỏi của Bạn là em Bạn phải bồi thường những gì, thì theo quy định tại BLDS 2005

    Ðiều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:
      a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;
      b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;
      c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.
    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Ðiều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-