Đánh bài trả tiền cafe có bị xử phạt

Chủ đề   RSS   
  • #5087 11/09/2009

    nhanduc32

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đánh bài trả tiền cafe có bị xử phạt

    Chào anh

    Quán em buôn bán cafe nên sinh viên vào uống và đánh bài rất đông.nhưng em không cho đánh bài ăn tiền mà chỉ cho đánh bài trả tiền cafe mà sinh viên uống (số tiền uống cafe chỉ từ 40000 trở xuống).

    Dạo gần đây công an khu vực hay tới và nói quán em là ổ cờ bạc và chứa chấp cờ bạc. Em nói là chỉ cho sinh viên đánh bài trả tiền cafe thôi chứ có đánh bài ăn tiền đâu mà bảo quán em là ổ cờ bạc và chứa chấp cờ bạc.ông ta trả lời là đánh bài trả tiền cafe cũng bị bắt.vậy anh cho em hỏi.sinh viên vào nhà em đánh bài trả tiền cafe công ăn có quyền bắt, phạt sinh viên và quán em hay không?

    Và nếu công an khu vực cứ làm khó khăn cho quán em hoài như vậy thì em có quyền làm gì hay không?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 16/04/2012 08:30:37 SA
     
    20379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5088   11/09/2009

    lshailong
    lshailong
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2009
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Đánh bạc


    Chào bạn

    Bạn hỏi luật sư thì nên viết bài có dấu để dễ đọc (Ban quản trị đã thêm dấu)


    Về câu hỏi của bạn như sau:


    1. Hình thức đánh bạc

    Về đánhbac thì chủ quán có thể bị truy cưú về tôị tổ chức đánh bạc đấy
    BLHS đã quy định người nào đánh bạc bằng bất cứ
    hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    Như vậy: Việc các SV đánh bài trả tiền cafe, có ghi điểm sau đó ai thua trả tiền cũng là một hình thức đánh bạc.
    Bạn cũng không thể kiểm soát được là trong túi các SV đó có bao nhiêu tiền, có thể có rất nhiều vì đã là SV thì thường nghèo, bận học, ít có tiền ngồi quán cafe... Do vậy nêú công an bắt, khám xét mà phát hiện thì không thể giải thích được đâu.

    2. Việc công an đến nhắc nhở bạn như vậy là thiện chí rồi đấy, nếu không tự giác bỏ thì sẽ bị bắt thật và nếu điều tra, khám xét mà thấy số tiền lớn thì ngoài việc xử lý hình sự đối với nhóm S



    TRƯỞNG VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HẢI LONG

    Địa chỉ: 222 ngõ Quỳnh - Quỳnh Lôi - Hai Bà Trưng - Hà Nội

    Email: vplshailong09@gmail.com

    Website: www.vplshailong.com

    Tel: 043 6254783

    Fax: 043 6254784

    Mobile: 0904 123516

     
    Báo quản trị |  
  • #5097   23/09/2009

    Tinhmoi
    Tinhmoi

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2009
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính gửi LSHailong.

    Tôi đọc qua điều 248 và 249 của Bộ Luật Hình Sự thì quả thật...chẳng biết gì.

    -Bao nhiêu thì gọi là lớn, rất lớn, đặc biệt lớn (các cụm từ hoàn toàn mang tính chất không rõ ràng)


    -Quy định phạt tù, phạt tiền chưa cụ thể từng trường hợp. Phiền Luật sư trích dẫn nguyên văn hoặc tên của văn bản hướng dẫn thi hành cụ thể của những điểu này để mọi người tham khảo.


    -Nếu quy định đánh bạc "nhỏ" thì không có trong Luật, thì hoàn toàn việc đánh bài ghi điểm uống cafe không bị nghiêm cấm (nếu tổ chức xét trong Ng của những đương sự có rất ít tiền). Nếu vậy, hoàn toàn có thể "đánh bài trá hình"



     
    Báo quản trị |  
  • #5098   23/09/2009

    lshailong
    lshailong
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2009
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Quy định

    Chào bạn

    Nếu chỉ đọc BLHS thôi thì đúng là bạn sẽ không thể hình dung thế nào là tài sản lớn, rất lớn, đặc biệt lớn. Tuy nhiên bạn cần hiểu rằng bất cứ luật nào cũng đều có hướng dẫn thi hành. Về thắc mắc của bạn tôi trả lời như sau:

    Theo mục 6.3  phần I nghị quyết số 02/2003/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán TAND tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật hình sự quy định: về các tình tiết "có giá trị lớn", "có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn" quy định tại điều 248 Bộ luật hình sự được xác định như sau:

    a. Tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 1 triệu đồng đến dưới 10 triệu đồng là có giá trị lớn;

    b. Tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 10 triệu đồng đến dưới 100 triệu đồng là có giá trị rất lớn;

    c. Tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 100 triệu đồng trở lên là có giá trị đặc biệt lớn.

    Mục 9.1 nghị quyết số 01/2006/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán TAND tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật hình sự quy định: về việc xác định trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội đánh bạc quy định tại điều 248 của Bộ luật hình sự như sau:

    a) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu (dưới 1 triệu đồng) để truy cứu trách nhiệm hình sự và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại điều 248 và điều 249 của Bộ luật hình sự hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc;

    b) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của mỗi lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu (từ 1 triệu đồng trở lên) để truy cứu trách nhiệm hình sự thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;

    c) Trường hợp đánh bạc từ hai lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết tăng nặng “phạm tội nhiều lần” quy định tại điểm g khoản 1 điều 48 của Bộ luật hình sự;

    TRƯỞNG VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HẢI LONG

    Địa chỉ: 222 ngõ Quỳnh - Quỳnh Lôi - Hai Bà Trưng - Hà Nội

    Email: vplshailong09@gmail.com

    Website: www.vplshailong.com

    Tel: 043 6254783

    Fax: 043 6254784

    Mobile: 0904 123516

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lshailong vì bài viết hữu ích
    Tinhmoi (11/10/2011)
  • #174305   26/03/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào quý Luật sư đồng nghiệp! chào các thành viên!
    Luật sư đồng nghiệp đã tư vấn  cho thành viên  rất chuẩn nhưng tôi góp ý thêm một chút là luật  hình sự đã sửa đổi tháng 6 năm 2009  với mức khởi điểm của hành vi đánh bạc là từ 2000.000 ( hai triệu đồng) . Đương nhiên mọi hành vi đánh bạc trái phép đều  bị nghiêm cấm, các sinh viên đánh bài trả tiền cafe  400.000 đ nếu bị bắt mà khám người hoặc thu  giữ tại nơi đánh bạc dưới 2 triệu thì tất cả chỉ bị xử lý hành chính. còn trên 2 triệu thì sẽ bị xử lý trách nhiệm hình sự
     chủ quán cà fe trong các trường hợp này không ngăn cản việc chơi bạc cũng sẽ phải xử lý tương ứng- với tư cách là chủ chứa
     Trân trọng!
    Luật sư :Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

TRƯỞNG VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HẢI LONG

Địa chỉ: 222 ngõ Quỳnh - Quỳnh Lôi - Hai Bà Trưng - Hà Nội

Email: vplshailong09@gmail.com

Website: www.vplshailong.com

Tel: 043 6254783

Fax: 043 6254784

Mobile: 0904 123516