DanLuat 2015

Đánh bài bao nhiêu thì bị khởi tố?

Chủ đề   RSS   
  • #492531 25/05/2018

    Angel2607

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2018
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Đánh bài bao nhiêu thì bị khởi tố?

    Đây là một câu hỏi mà người dân nước ta vẫn thường thắc mắc vì đánh bạc khi thì bị phạt hành chính, lúc lại bị xử lý hình sự. Vì thế bài viết này mình xin chia sẻ một số thông tin về hành vi trái pháp luật này.

    Trước tiên cần phải làm rõ rằng hành vi đánh bạc là hành vi vi phạm pháp luật nên dù bất cứ hình thức nào, kể cả “đánh bài vui” vẫn được xem là vi phạm.  Đánh bạc là việc nhiều người (ít nhất từ hai người trở lên) cùng tham gia thực hiện hành vi dưới bất kỳ hình thức nào (đánh bài, tổ tôm, xóc đĩa, số đề, cá độ bóng đá,.v.v…) với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật (vàng, bạc, đá quý, xe máy, ôtô.v.v…)

    Căn cứ theo Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao về hướng dẫn áp dụng một số quy định: “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. Theo quy định trên, chỉ hành vi đánh bạc trái phép (không được pháp luật cho phép) mới có thể cấu thành tội đánh bạc, còn những hành vi đánh bạc được pháp luật cho phép, (như việc người nước ngoài đánh bạc tại một số casino được phép hoạt động) thì không trái pháp luật và không phải chịu trách nhiệm pháp lý.

    Như vậy có thể thấy rằng việc đánh bạc dưới hình thức “vui” như tính điểm để bao nước,.. cũng thuộc hành vi đánh bạc trái pháp luật do “được thua bằng tiền hoặc hiện vật”. Lúc này số tiền đánh bạc sẽ là căn cứ để quyết định người đó có phải chịu truy cứu trách nhiệm hình sự hay bị phạt hành chính. Cụ thể tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về “Tội đánh bạc” như sau:  

    ●Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    =>> Như vậy việc đánh bạc trái phép với trị giá tiền nằm trong khoảng điều luật trên quy định sẽ chịu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên có một vấn đề cần lưu ý ở đây rằng, số tiền trên không chỉ bao gồm tiền hoặc hiện vật trên chiếu bạc mà còn kể cả số tiền mà cá nhân đó mang theo.

    Ví dụ trong trường hợp một người đàn ông tham gia đánh bạc với giá tiền mỗi lần đánh là 10.000 đồng. Tuy nhiên thời điểm bị bắt trong bóp của anh ta có 10.000.000 đồng thì nếu anh ấy chứng minh được số tiền 10 triệu không liên quan gì đến việc đánh bạc và không có mục đích đánh bạc thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính (không thỏa mãn tính chất tiền và hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên) chứ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, điều ngược lại sẽ xảy ra khi anh ta không chứng minh được điều đó.

    Điều cuối cùng mình muốn giải đáp là trong trường hợp tham gia đánh bạc với mệnh giá không cấu thành tội phạm của Điều 321 BLHS 2015 thì người đánh bạc sẽ chịu hình phạt hành chính theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội, với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng:

    Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;”. Ngoài ra, người vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có.

    Tóm lại có thể thấy hành vi đánh bạc dù ít hay nhiều đều bị xử lý theo pháp luật, đây vốn là điều mà nhiều người vẫn còn nghĩ rằng đánh bạc it thì “không sao”. Do đó mình nghĩ việc tuyên truyền pháp luật rất cần thiết trong bối cảnh ở nước ta, tình chấp hành pháp luật vẫn chưa thật sự tốt.

     
    1440 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Angel2607 vì bài viết hữu ích
    nguyenfelix (01/09/2018) trang_u (25/05/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492540   25/05/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Angel2607 viết:

     Nghị định số 73/2010/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội, với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng:

    Thời nào rồi còn áp dụng Nghị định 73/2010 hở bạn Angel2607 

     
    Báo quản trị |  
  • #492543   25/05/2018

    Luật sư cho mình hỏi, đánh bạc trên  mạng nếu 1 người bị bắt mà o bắt hàng trăm người  chơi thì có đc khởi kiện vì sao lại bắt tôi mà ko bắt người khác, khi mà cùng tham gia đánh bạc không, mình không nói đường dây cầm đầu, mà chỉ là người chơi, VD co hàng nghìn người chơi thì phải khởi tố 1 người chơi phải ko thế mới công bằng chứ nhỉ

    Cập nhật bởi hoamynu ngày 25/05/2018 09:23:37 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #492548   25/05/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu người chơi có dâu hiệu hình sự thì có thể bị khởi tố. Người nào làm người đó chịu, cho nên bị khởi tố là đúng.

    Thắc mắc của bạn là hợp lý nhưng không hợp lệ. Không hợp lệ ở chỗ người khác có bị bắt hay không là chuyện của họ, không ảnh hưởng gì đến tội danh của "mình".

     
    Báo quản trị |  
  • #492574   25/05/2018

    Như vậy luật pháp đâu công bằng, lọt tội phạm, oan sai, đúng là vận đen thì chết thôi, 

     
    Báo quản trị |  
  • #492580   25/05/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Luật pháp vốn dĩ là công bằng, chỉ là việc thực thi luật pháp có thể có những thiếu sót dẫn đến mất công bằng (bỏ lọt tội phạm). Tuy nhiên nếu bạn có đánh bạc và bạn bị khởi tố thì đó là đúng, không thể gọi là oan sai được.

    Nếu bạn vẫn muốn so sánh với những người khác cũng đánh bạc và không bị khởi tố, hãy nghĩ rằng số bạn xui vậy thôi.

    Nói ngược lại, nếu bạn cũng đánh bạc như những người khác nhưng họ bị khởi tố còn bạn thì không bị. Lúc đó bạn có nghĩ rằng bất công hay oan sai hay không ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #493670   06/06/2018

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    họ cũng là con người, không thể kiểu "giết nhầm hơn bỏ sót được".Vì vậy để khởi tố thì cần phải có đầy đủ chứng cứ, mặc dù bạn biết rõ người ta đánh bạc như bạn nhưng không có đầy đủ chứng cứ chứng mình thì bó tay. Còn lúc bạn đánh bạc thì lại có đầy đủ chứng cứ thì bạn xác định... :D

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-