Đánh bạc một ván 50 nghìn có phạm tội không?

Chủ đề   RSS   
  • #501586 07/09/2018

    Đánh bạc một ván 50 nghìn có phạm tội không?

    Chào luật sư: Nội dung sự việc như sau:Tôi có người bạn ra Công viên chơi, và tại công viên có khoảng 10 người đang đánh bạc ăn tiền dưới hình thức chơi bài ba cây ăn tiền, bạn tôi có lại xem sau đó đã tham gia đánh 1 ván 50.000đ (gửi qua cửa  một người bạn đang chơi) sau đó dừng lại, không chơi nữa và đứng xem cho đến lúc công an bắt. Khi bắt quả tang bạn tôi đã dừng chơi và công an có thu giữ số tổng số tiền 7 triệu đồng gồm: tiền dưới chiếu là 3 triệu đồng và 4 triệu đồng tiền thu giữ trong người những người tham gia đánh bạc. Theo tôi được biết tại thời điểm bạn tôi đánh bạc số tiền của những người (10 người + bạn tôi) mang theo đánh bạc chỉ được 4 triệu đồng, Cơ quan Công an đã khởi tố 10 người tham gia đánh bạc và nói là đang củng cố hồ sơ để khởi tố bạn tôi. Luật sư cho tôi hỏi? Khi Công an bắt bạn tôi đã dừng chơi  và khi bạn tôi chơi số tiền của những người chỉ được 4 triệu đồng, nhưng từ lúc bạn tôi dừng chơi trong đám bạc không ai dừng chơi và cũng không ai vào tham gia cho đến lúc Công an bắt. Vậy bạn tôi có bị khởi tố không?

     

     
    4238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501796   10/09/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1452)
    Số điểm: 8431
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Khoản 1 Điều 321 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

    “1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.

    Hơn nữa, “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

    - Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

    - Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

    -  Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

    Như vậy, hành vi đánh bạc chỉ bị truy cứu trách nhiệm Hình sự khi số tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị lớn. Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị từ 5 triệu đồng trở lên được coi là có giá trị lớn. Hành vi đánh bạc bằng tiền hoặc tài sản có giá trị dưới 5 triệu đồng chỉ cấu thành tội đánh bạc nếu người có hành vi đánh bạc đã bị xử lý hành chính về một trong các hành vi: đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

    Theo bạn trình bày, tổng số tiền thu được  là 7 triệu đồng,  bạn của có thể bị khởi tố hành vi đánh bạc.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 10/09/2018 06:27:00 CH

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #501805   10/09/2018

    Tôi cảm ơn Luật sư đã quan tâm và có câu trả lời;Luật sư cho tôi hỏi cụ thể hơn và bạn tôi có nói rằng, các con bạc 10 người khi bị bắt có khai là tổng số tiền khi bạn tôi tham gia đánh là có 4 triệu đồng, chỉ khi bị bắt số tiền đánh bạc mới lên 7 triệu

     

     
    Báo quản trị |  
  • #501937   12/09/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1452)
    Số điểm: 8431
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Ngoài tiền và hiện vật sử dụng để chơi bạc (được trực tiếp tại chiếu bạc), những tài sản trên người gồm cả tiền và hiện vật bị cơ quan chức năng thu giữ mà “có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc” thì cũng sẽ được xác định là tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc. Nếu tổng số tiền thu được trực tiếp tại chiếu bạc cùng với số tiền, hiện vật thu giữ trên người (và chứng minh được là sẽ sử dụng để đánh bạc) từ 5.000.000 đồng trở lên thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự; số tiền, hiện vật này sẽ bị tịch thu sung quỹ Nhà nước.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #502442   16/09/2018

    Vâng xin cam ơn luật sư nhiều. chúc luật sự và gia đình mạnh khỏe

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;