DanLuat 2015

Đánh bạc đầu xuân

Chủ đề   RSS   
  • #81630 08/02/2011

    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Đánh bạc đầu xuân

    Chào các bạn!

    Lâu lắm, tôi mới về quê để "ăn tết". Tất nhiên năm nào cũng vậy, tôi thường tham gia chơi "bầu cua" vào ngày mùng 1 tết âm lịch để thử vận may đầu năm.

    Năm nay, cũng không ngoài cái thông lệ này và tôi đã được chứng kiến một sự việc hết sức hy hữu. Tiền của chủ "bầu cua" đã bị ăn trộm trong khi đang "sóc bầu cua", không những thế một người chơi cũng bị móc túi (chiếc ví không rõ bao nhiêu tiền) của một người đang tham gia chơi bầu cua. Tuy nhiên tên ăn trộm này đã bị bắt quả tang và đã được giao cho công an xã.

    Chuyện tên ăn trộm là quá rõ ràng rồi, tuy nhiên còn những người tham gia chơi bầu cua và chủ bầu cua thì sao nhỉ, tôi thấy họ rất tự tin trình bày tất cả các sự việc khi đang tham gia chơi bầu cua thì bị ăn trộm....

    Vậy tôi xin hỏi các bạn nhé, chơi bầu cua đầu năm có phải là vi phạm pháp luật không (tất nhiên là không hạn chế số tiền-vì thực tế là vậy mà) ?????

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi nkkhuy ngày 08/02/2011 05:50:27 PM

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    6504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82150   11/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh Khắc Huy

    Mới đầu năm đi chơi mà anh cũng đã hành nghề rồi nhỉ? hihi

    Năm mới đến thì việc đánh bài, chơi bầu cua để thử vận may thì cũng được xem như là 1 cái "lệ" của mọi người rồi.

    Tuy nhiên, không phải như vậy là không vi phạm pháp luật đâu nha.

    Điều 248.  Tội đánh bạc 

    1. Người nào đánh bạc #ff0000;">dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng  hoặc ưới 2 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    Điều luật quy định rõ là dưới bất kỳ hình thức nào như vậy việc đánh bầu cua là 1 hình thúc đánh bạc và vi phạm pháp luật rồi.

    Về thời gian thì luật không quy định là việc đánh bạc vào thời gian nào cả nên đánh buổi sáng, buổi tối, đầu năm, cuối năm, giao thừa...đều bị xem là vi phạm pháp luật.

    Như vậy nếu các chủ thể tham gia chơi "bầu cua" tùy theo quy mô, năng lực ...sẽ phải chịu trách nhiệm pháp lý tuơng ứng.

     

    Trên đây là ý kiến của QQ mong anh Khắc Huy và mọi người cho ý kiến!

     

    Thân@


     
    Báo quản trị |  
  • #82327   11/02/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào em!

    Vào Đà Lạt rồi đó hả, chúc năm mới học thật tốt nha.

    Anh cũng có thử tìm xem có cái văn bản hướng dẫn về vụ này không, nhưng thật sự là không có...manh...mối..nào cả.

     Đầu năm, đi đâu cũng thấy cảnh đánh bạc, ngay cả một số nơi tổ chức đánh bạc tập thể số đông, hay đơn giản hơn là các "hội chợ lô tô" cũng đang dẫn biến tướng bởi những trò chơi bầu cua, số chẵn, lẽ...
    Ngay cả vụ việc nêu ở trên, công an xã chỉ quan tâm đến tội danh của kẻ trộm, còn những người đánh bạc thì xem như chẳng có gì.

    Hầu hết trong thâm tâm mọi người, Tết, đánh bạc là một phần không thể thiếu và một số người còn mong chờ để đây là dịp "làm ăn". Tệ nạn phát sinh không phải là không có như xảy ra thường xuyên các vụ trộm cắp...(cũng từ đây là hình thành nên cái gọi là tháng củ mật..).

    Chính quyền, cơ quan chức năng liệu có quan tâm đến những vấn đề này không nhỉ, hay giờ đây nó là một phần khồng thể thiếu trong dịp lễ tết.

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #82330   11/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Cảm ơn lời chúc của anh ! Em cũng chúc anh năm mới có nhiều sức khỏe và hoàn thành công việc thật tốt!

    Đúng như anh nói "bầu cua"" đỏ đen" trở thành những món phổ biến trong những ngày đầu xuân và nó như "món ăn tinh thần" không thể thiếu của những "con nghiện'.

    Chính vì thế cơ quan Nhà nước cũng có phần buông lỏng trong việc quản lý trong những ngày này, đó là 1 điều dễ hiểu thôi vì chính ngay bản thân họ cũng không ít ần thử vận may trong những ngày này mà.

    Ở đâu đó thì chúng ta vẫn thấy có sự quản lý của cơ quan nhà nước (khá thiểu số, ở địa phương em cũng có) tuy nhiên chỉ là hình thức thôi, em thấy các chú công an xã cũng lâu lâu chạy xuống 1 vòng thế là bà con hô nhau chạy hết sau  khi anh công anh về thì mọi thứ cũng nhộn nhịp lại bình thường thôi ah.

    Vấn đề sẽ không trở nên báo động nếu chỉ chơi dưới hình thức giải trí, thử vận may ngày đầu xuân mà nguy hiểm ở chổ sẽ có nhiều người lợi dụng sự quản lý lỏng lẻo này để trục lợi riêng cho mình, nhiều chiêu lừa đảo xuất hiện...chưa kể đến là nhiều gia đình cũng nát tan vì cái đỏ đen đầu năm này.

    Ngoài ra còn nhiều hệ quả khác nữa như trộm cắp khi không có tiền để chơi, đánh nhau, chém nhau khi chơi gian...

    Trong những năm tới QQ hi vọng cơ quan Nhà nước cần có sự quản lý chặt chẻ hơn vấn đề này để giảm thiểu các tên nạn xã hội như thế này, đừng để văn hóa trở thành tệ nạn.

    thân@

     
    Báo quản trị |  
  • #82339   11/02/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    @ QuyetQuyen945:

    Cậu trích sai điều luật rồi, điều luật mà cậu trích là của bộ luật hình sự năm 1999, còn điều 248 của bộ luật hình sự năm 2009 nó như thế này:

    "1. Người nào #ff0000;">đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
    ..."


    Ngoài việc quy định mức truy cứu trách nhiệm hình sự ở bộ luật hình sự, thì hành vi đánh bạc trái phép còn được quy định mức xử lý hành chính ở #ff0000;">điều 23 Nghị định 73/2010/NĐ-CP xử phạt VPHC trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội.

    Và theo #ff0000;">Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn điều 248, 249 Bộ luật hình sự thì: “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

    Như vậy, để xác định hành vi chơi bầu cua của người chơi và chủ bầu đó có phải là hành vi vi phạm pháp luật hay không, thì còn phải xác định tính hợp pháp của việc tổ chức chơi bầu cua này, và việc tổ chức chơi có phù hợp với sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền hay không nữa.

    Nếu chỉ là chủ bầu tự tổ chức chơi mà không có sự cấp phép của cơ quan có thẩm quyền, hoặc có giấy phép nhưng không thực hiện đúng thì đương nhiên việc chơi bầu cua nói trên là vi phạm pháp luật. Còn nếu việc chơi nói trên có giấy phép và việc chơi đó được thực hiện đúng theo giấy phép thì không vi phạm.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #82344   11/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Hic hic sáng mới lên tớ dẫn luật 1999 nhưng có sửa về mưc tiền rồi mà chưa sửa quy định về hành vi. hihi

    Mà Boyluat nè cậu có thấy tổ tôm cua bầu cá ở góc phố, góc chợ nào có giấy phép không vậy? theo tớ biết thì ngoài casino với các hội chợ thì hầu như việc đánh bạc đề vi phạm Boy à!!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #82357   12/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    boyluat viết:
    @ QuyetQuyen945:

    Cậu trích sai điều luật rồi, điều luật mà cậu trích là của bộ luật hình sự năm 1999, còn điều 248 của#ff0000;"> bộ luật hình sự năm 2009 nó như thế này:



    Đúng là QQ đã trích điều của BLHS 1999 (nhưng có sửa chữa chút ít rồi về mức tiền từ 500k lên 2tr)

    Nhưng Boyluat ơi cậu cũng có sự nhầm lẫn trong vụ này rùi, hihihi, Quốc Hội nước ta ban hành BLHS 2009 hồi nào vậy? cái thuật ngữ này chắc sai rồi Boy nhỉ?

    thân@
     
    Báo quản trị |  
  • #82349   11/02/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Biết là những trò này thường không có giấy phép, nhưng đề bài thế nào thì trả lời thế thôi, đề có nêu tình tiết về chuyện có giấy phép hay không đâu. Nhưng nếu là những trò vui chơi giải trí này được mở trong những hội làng hay lễ hội đầu xuân gì đó, nó cũng có thể được cấp giấy phép. (mình cũng chưa nhìn thấy cái giấy phép của những lễ hội kiểu này nhưng đoán có thể có @@).

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #82884   15/02/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Xin chào!

    Chuyện cấp phép cho các cơ sở kinh doanh dịch vụ vui chơi giải trí (đánh bạc) tại Việt Nam không phải là hiếm, tuy nhiên ngay cả bản thân mình cũng không thể tìm được các loại văn bản nào hướng dẫn cho tình huống nêu trên.

    Thiết nghĩ, sẽ không có loại giấy phép nào được cấp...cho những kiểu đánh bạc....vào dịp đầu xuân như trên, lý do là không thể kiểm soát được, gây nên nhiều vụ việc mất trật tự, an toàn xã hội, và gây thiệt hại cho xã hội.

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |