DanLuat 2015

Đánh bạc bằng bitcoin không vi phạm pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #316853 05/04/2014

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97885
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4081 lần


    Đánh bạc bằng bitcoin không vi phạm pháp luật?

    Theo điều 248 (Tội đánh bạc) Bộ Luật Hình sự thì: “Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm”.

    Như vậy, các bên đánh bạc được thua bằng bitcoin có bị cấu thành tội danh này không?

    - Thứ nhất, bitcoin không phải là vật vì chúng ta không thể nhìn thấy, đụng... vào nó.

    - Thứ hai, bitcoin không phải là tiền vì Ngân hàng Nhà nước Việt Nam không công nhận nó là tiền.

    Từ đó có thể kết luận: đánh bạc bằng bitcoin không vi phạm pháp luật.

    Đó là ý kiến chủ quan của mình, rất mong nhận được ý kiến góp ý từ thành viên!

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    3733 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-