Đang thử việc có được trả lương cho ngày nghỉ lễ?

Chủ đề   RSS   
  • #515987 29/03/2019

    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 7

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (387)
    Số điểm: 9289
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 125 lần


    Đang thử việc có được trả lương cho ngày nghỉ lễ?

    Nhiều bạn đọc thắc mắc: Trong thời gian thử việc, thì ngày nghỉ lễ có được trả lương hay không?

    Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

    Về vấn đề này, trước tiên cần xác định những ngày người lao động (NLĐ) được nghỉ lễ theo quy định.

    Cụ thể, theo khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012, NLĐ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    - Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    - Tết Âm lịch 05 ngày;

    - Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    - Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    - Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

    - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    Theo quy định trên, trong những ngày lễ, tết, NLĐ được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương.

    Tuy nhiên, trong trường hợp đang thử việc thì cần làm rõ khái niệm NLĐ để xác định có được trả lương hay không?

    Cụ thể, theo khoản 1 Điều 3 Bộ luật Lao động 2012, NLĐ là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ), được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.

    Rõ ràng, để xem là NLĐ thì một trong những điều kiện quan trọng là phải có HĐLĐ. Mà hợp đồng thử việc lại không phải là HĐLĐ nên người đang trong thời gian thử việc không được xem là NLĐ.

    Xem thêm tại Hợp đồng thử việc có là hợp đồng lao động?

    Như vậy, khi không phải NLĐ thì không được trả lương cho ngày nghỉ lễ. Tuy nhiên, vẫn có nhiều trường hợp người sử dụng lao động trả lương cho người thử việc trong ngày nghỉ lễ. 

    Do đó, cũng giống như thưởng tết, pháp luật lao động không quy định bắt buộc, nên việc có trả lương cho ngày nghỉ lễ trong thời gian thử việc hay không đều do người sử dụng lao động quyết định.

     
    766 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516019   30/03/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 8722
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 226 lần


    Như vậy, Người lao động được xác định là người làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động và họ sẽ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết. Ở đây, trong thời gian thử việc thì chưa được coi là người lao động, vì thế việc trả lương hay không trả lương vào ngày lễ là tùy thuộc theo quy định công ty.
     

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |