DanLuat 2015

Đang thử việc có được hưởng tăng 8% lương?

Chủ đề   RSS   
  • #429408 29/06/2016

    sjeugangoc

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang thử việc có được hưởng tăng 8% lương?

    a ơi cho e hỏi e đã đậu viên chức hiện đang làm hợp đồng thử việc trong vòng 1năm vs mức lương 2.34 x 85% k dc hưởng hết 100% và e chỉ mới làm được 1 tháng thì theo luật tăng lương hiện nay, e có được hưởng thêm 8% k ạ

     
    1745 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431958   27/07/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Trả lời là không nha bạn. Bạn xem chỗ đối tượng áp dụng tại Nghị định 17/2015/NĐ-CP 

     
    Báo quản trị |  
  • #431968   27/07/2016

    sjeugangoc viết:

    a ơi cho e hỏi e đã đậu viên chức hiện đang làm hợp đồng thử việc trong vòng 1năm vs mức lương 2.34 x 85% k dc hưởng hết 100% và e chỉ mới làm được 1 tháng thì theo luật tăng lương hiện nay, e có được hưởng thêm 8% k ạ

    Chào bạn,

    Nghị định số 17/2015/NĐ-CP về tăng lương 8% cho người có hệ số từ 2.34 (kể cả người tập sự, thử việc) đã không còn hiệu lực nữa.

    Đối với trường hợp của bạn, do mức lương cơ sở tăng từ 1.150.000 lên 1.210.000 thì bản thân bạn khi tính hệ số trên mức lương 1.210 cũng có tăng thêm chút ít.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #431980   28/07/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Trường hợp bạn sjeugangoc hỏi là được hưởng chứ, sao các bạn bảo không? Được hưởng theo cách xác định như sau:

    + Tính theo lương cơ sở 1.150.000:

    - tiền lương theo hệ số của bạn là 2.34 * 85% * 1.150.000 = 2.287.350 đ

    - Phụ cấp 8% là 2.287.350 đ * 8% = 182.988 đ

    ----> Tổng lương của bạn là 2.287.350 đ + 182.988 đ = 2.470.338 đ (đây là mức lương của bạn đến tháng 4/2016)

    + Tính theo lương cơ sở 1.210.000:

    - Tiền lương theo hệ số của bạn là 2.34 * 85% * 1.210.000 = 2.406.690 đ.

    - Căn cứ khổ văn thứ 2 của Khoản 2 Điều 5 Nghị định 47/2016 thì:

    So mức lương này với mức lương tại tháng 4/2016 thì lương của bạn bị thấp hơn là 2.470.338 - 2.406.690 = 63.648 đ

    ----> Như vậy bạn được bù 63.648 đ cho bằng mức lương của tháng 4/2016.

    Tóm lại là khoản phụ cấp lương (63.648 đ) này bạn được hưởng cho đến khi nào có văn bản hướng dẫn mới. Nếu chưa có văn bản hướng dẫn mới thì bạn hưởng đến khi hết tập sự. Khi hết tập sự, bạn sẽ hưởng 2.34 * 1.210.000 và hưởng thêm khoản chênh lệch như cách tính số chênh lệch (63.648) trên đây.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-