DanLuat 2015

Đang thi hành tù treo mà lại phạm tội! xin giúp e với!!

Chủ đề   RSS   
  • #168663 27/02/2012

    keymas

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đang thi hành tù treo mà lại phạm tội! xin giúp e với!!

     

    Em tôi đang bị tù treo (2 năm), do tội đi xe gây tai nạn giao thông lúc chưa đủ tuổi thành niên. Lúc dc khoảng 5 tháng thì lại bị bắt vị tội trộm cây cảnh. Cùng với 4 đứa khác, Luật sư cho em hỏi, cây cảnh dc tính giá trị ntn? Còn e tôi thì sẻ bị sử ntn? án có nghiêm trọng ko ạ! bây h thì đủ tuổi rùi ko bik có phảu đi tù ko?
     xin luật luật sư tư vấn giúp e ! cảm ơn!
     
    3087 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171106   10/03/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Về vấn đề giá trị cây cảnh sẽ được thẩm định giá căn cứ vào quy định của pháp luật và giá thị trường.
    Theo quy định của pháp luật tại điều 138BLHS

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Như vậy nếu cây cảnh có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên em bạn sẽ bị khởi tố, truy cứu TNHS về tội Trộm cắp tài sản.
    Về hình phạt
    Căn cứ theo quy định khoản 5 Điều 60 BLHS

     5. Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này.

    Nếu bị truy tố thì em bạn chắc chắn sẽ phải ngồi tù bạn ạ.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-